Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Cách vẽ mũi tên trong MFC ????

Em đang làm một đồ án lý thuyết đồ thị, nhưng đang bị kẹt ở phần đồ thị có hướng là làm sao để vẽ một mũi tên, em định vẽ một tam giác ở một đầu của cạnh rồi tô màu nhưng không biết xác định các điểm để vẽ tam giác ??

MFC có thể vẽ được mũi tên như vậy không a ?? Nhờ các anh giúp đỡ Thank vẻy much

Bạn xài bản VC++ MFC bao nhiêu, nếu xài từ bạn VS 2003 trở đi thì có thể dùng GDI++ để vẽ mũi tên có sẵn. Nhất là kể các cách hình kia nữa.
    Nên xây dựng thành class thì dễ xài hơn.

Đang ở
    hà nội
    @Tadius: Mình dùng GDI/GDI+ suốt một thời gian dài chưa thấy có hàm hay phương thức nào có sẵn có thể vẽ mũi tên. Nếu bạn biết thì thử chia sẻ xem.
    Về tự vẽ mũi tên thì dùng GDI hay GDI+ đều được cả.
    @tuanhcmup: việc vẽ mũi tên đơn giản nhất sẽ liên quan đến việc tính góc tạo bởi đoạn thẳng có mũi tên với phương nằm ngang (0x), và sau đó là tính sin, cos. Hiện tại mình chỉ có thể gợi ý bạn được như thế, vì diễn giải ra bằng hình ảnh sẽ cần đôi chút công chuẩn bị.

Vậy chờ em tý. Em up code lên các bác xem nhé.

trong GDI+ class Pen có thể SetEndCap với đối số là LineCapArrowAnchor (0x14)
    http://msdn.microsoft.com/en-us/libr...46(VS.85).aspx

Trích dẫn Gửi bởi 6220119
    trong GDI+ class Pen có thể SetEndCap với đối số là LineCapArrowAnchor (0x14)
    http://msdn.microsoft.com/en-us/libr...46(VS.85).aspx
    bây giờ mình mới biết. Công nhận khá là tiện đó, đỡ phải tự làm lấy. Cảm ơn bạn.

Code nè các bác, thông cảm em viết nhanh bằng MFC.
    Sử dụng GDI+.

@Tadius: mình xem mã của bạn rồi, tư tưởng thì giống như 6220119 nói.
    Nhân thể tìm kiếm thêm về GDI+ thì mình mới phát hiện được lớp AdjustableArrowCap, với lớp này ta có thể tùy ý đặt kích thước của mũi tên, thông qua phương thức SetWidth, SetHeight rồi gắn vào lớp Pen.

Thì vì em cũng đọc từ MSDN offline của VS2008 mà [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Thank các anh nhiều.