Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Nhập xuất file sử dụng struct

tình hình là thế này mới học qua struct..em làm cái xuất nhập file.
    mà nếu làm từng cái (theo tên người hay theo điểm chẳng hạn) thì ko sao nhưng khi kết hợp vào thì ra lỗi liền..em bít là do cài vùng đệm nhưng ko sửa đc..mấy anh chỉ giúp em. thanks
    Mã nguồn PHP:
    #include<stdio.h> #define input "nhap.txt" #define output "xuat.txt" struct SINHVIEN { char TEN[100]; float DTB; }; void nhap(SINHVIEN A[]); void xuat(SINHVIEN A[]); void main() { SINHVIEN A[100]; nhap(A); xuat(A); } void nhap(SINHVIEN A[]) { float temp; FILE *fi=fopen(input,"r"); for(int i=0;i<3;i++) { fgets(A[i].TEN,100,fi); fflush(stdin); fscanf(fi,"%f",&temp); fflush(stdin); A[i].DTB=temp; } } void xuat(SINHVIEN A[]) { FILE *fo=fopen(output,"w"); for(int i=0;i<3;i++){ fprintf(fo,"%3s",A[i].TEN); fprintf(fo,"%0.2f
    "
    ,A[i].DTB); } fclose(fo); }  
    mấy anh chỉ giúp em kĩ vào tý em cảm ơn..

ko bác..
    ý em là em làm nhập trên màn hình thì được nhưng sao qua xuất nhập file thì lại dính lỗi..em đoán là do vùng đệm...em đã thử cả fflush(stdin) và f.ignore(dùng iostream) rồi. mà vẫn ko đc.
    mấy bác nhìn code rồi coi sai chỗ nào chỉ em với..
    em nhập vừa tên vừa điểm thì nó lại dính lỗi liền à.
    em sửa hoài ko đc nên nhờ mấy anh coi giúp.
    thanks.

Đang ở
    89 Tam Trinh - Hoàng Mai - Hà Nội
    Trích dẫn Gửi bởi dinhha471
    ko bác..
    ý em là em làm nhập trên màn hình thì được nhưng sao qua xuất nhập file thì lại dính lỗi..em đoán là do vùng đệm...em đã thử cả fflush(stdin) và f.ignore(dùng iostream) rồi. mà vẫn ko đc.
    mấy bác nhìn code rồi coi sai chỗ nào chỉ em với..
    em nhập vừa tên vừa điểm thì nó lại dính lỗi liền à.
    em sửa hoài ko đc nên nhờ mấy anh coi giúp.
    thanks.
    Mình code theo đề nghị của cậu thôi, còn mình không bao giờ lưu cấu trúc ở dạng text vì không thuận tiện khi đọc/ghi và không có tính bảo mật.

Mã:
    #include<stdio.h> #define input "nhap.txt" #define output "xuat.txt"  struct sinhvien  {     char ten[100];     float dtb; }; int nhap(char *,sinhvien a[], int); int xuat(char *,sinhvien a[], int);  void main() {     sinhvien a[100];    int n = 3;    if (nhap(input,a, n))         if(xuat(output,a, n))            printf("
    Da ghi vao tep %s
    ",output);        else            printf("
    Loi mo tep %s
    ",output);    else printf("
    Loi mo tep %s
    ",input); }  int nhap(char *filename,sinhvien a[], int n) {     FILE *infile = fopen(filename,"r");    if (infile == NULL) return 0;    for(int i=0;i<n;i++)     {         fgets(a[i].ten,101,infile);         fscanf(infile,"%f",&a[i].dtb);        char ch[2];fgets(ch,2,infile);    }     fclose(infile);    return 1;} int xuat(char *filename,sinhvien a[], int n) {     FILE *outfile = fopen(filename,"w");     if (outfile == NULL) return 0;    for(int i=0;i<n;i++)    {         fprintf(outfile,"%100s",a[i].ten);         fprintf(outfile,"%10.2f
    ",a[i].dtb);     }     fclose(outfile);     return 1;}

thanks bạn nhiều..
    còn 1 chổ cho mình hỏi lun...
    dòng char char[2]; fgets(ch,2,infile) là thế nào thế...có phải là để nhập kí tự
    không vậy?
    thanks bạn nhiều

giải thik rõ tý nha bạn..

thanks bạn nhiều..
    còn 1 chổ cho mình hỏi lun...
    dòng char char[2]; fgets(ch,2,infile) là thế nào thế...có phải là để nhập kí tự
    không vậy?
    thanks bạn nhiều

giải thik rõ tý nha bạn..
    Cậu thử bỏ nó đi xem sao?

Đang ở
    24 Rạch Bùng Binh , P10,Q3 , HCM
    tình hình là thế này mới học qua struct..em làm cái xuất nhập file.
    mà nếu làm từng cái (theo tên người hay theo điểm chẳng hạn) thì ko sao nhưng khi kết hợp vào thì ra lỗi liền..em bít là do cài vùng đệm nhưng ko sửa đc..mấy anh chỉ giúp em. thanks
    Tham khảo cái này xem sao:

Mã:
    #include <stdio.h> struct sinhvien  {     char ten[30];     float DTB; };  int write(char *fname, sinhvien a[], int n){    FILE *outf = fopen(fname,"a+");    if (outf == NULL) return 0;    for (int k = 0;k < n; k++)        fwrite(&a[k],sizeof(sinhvien),1,outf);    fclose(outf);    return 1;} int read(char *fname, sinhvien a[], int &n){    FILE *inf = fopen(fname,"r");    if (inf == NULL) return 0;    n = 0;    while (fread(&a[n],sizeof(sinhvien),1,inf)) n++;    fclose(inf);    return 1;} void nhap(sinhvien a[], int n){    for (int k = 0;k < n; k++)    {        printf("
    %d. Ho va ten: ",k);        fflush(stdin); gets(a[k].ten);            printf("Diem RB: ");         scanf("%f",&a[k].DTB);     }} void xuat(sinhvien a[], int n){    for (int k = 0;k < n; k++)        printf("
    %d. %-30s %5.2f",k, a[k].ten, a[k].DTB);} void main(){    sinhvien a[100]; int n = 2;    nhap(a,n);    write("sinhvien.dat", a, n);    read("sinhvien.dat", a, n);    xuat(a,n);}

thì bỏ nó đi thì nó mất tiu dòng nhập tên trong vòng for thứ 2 đó chứ sao..
    mà sao dùng fflush ko đc vậy bạn..
    có cách nào dùng thằng fflush ko vậy bạn..
    (muốn thanks nhưng ko thấy nó đâu hết à...sr nha)