Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 8 của 8

đọc file txt theo dòng như thế nào?

nếu như em có 1 file txt như sau :

1a)
    {"a": ["b", "e"], "b": ["a", "c", "e"], "c": ["b", "d"], "d": ["c", "e"], "e": ["a", "b", "d"]}
    1b)
    1 0 1 0
    1 1 0 0
    0 1 0 1
    0 0 1 1

tùy theo người dùng mà làm bài nào!

có nghĩa là:
    -khi người dùng chọn 1 thì chường trình làm câu 1a : nhập vào đồ thị. xuất ra ma trận
    -nếu chọn 2 thì chương trình sẽ làm câu 1b : nhập vào ma trận. xuất ra đồ thị như câu a.
    các anh chỉ em với!

Trích dẫn Gửi bởi hungxu00
    nếu như em có 1 file txt như sau :

1a)
    {"a": ["b", "e"], "b": ["a", "c", "e"], "c": ["b", "d"], "d": ["c", "e"], "e": ["a", "b", "d"]}
    1b)
    1 0 1 0
    1 1 0 0
    0 1 0 1
    0 0 1 1

tùy theo người dùng mà làm bài nào!

có nghĩa là:
    -khi người dùng chọn 1 thì chường trình làm câu 1a : nhập vào đồ thị. xuất ra ma trận
    -nếu chọn 2 thì chương trình sẽ làm câu 1b : nhập vào ma trận. xuất ra đồ thị như câu a.
    các anh chỉ em với!
    Bạn có thể cho biết rõ hơn mối quan hệ dữ liệu giữa 1a) với 1b)?
    Đọc file theo từng dòng thì dễ. Chỉ cần khai báo một đối tượng của lớp fstream, nếu chỉ đọc thì ofstream, nếu chỉ ghi thì ifstream. Chẳng hạn, với bài này, ta chỉ cần đọc
    #include <fstream>
    ofstream file;
    char line[100], variant[4];//line để đọc từng dòng trong file, còn variant là để xem lựa chọn của người dùng
    file.open("ten_file_de_doc", ios::binay| iosut);
    if (file.good()) -> mở file thành công
    while (!strcmp(line,variant) file.getline(line,100);
    đến đây bắt đầu đọc dữ liệu các trường này [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]
    thao tác cần thiết
    file.close();

Cho mình hỏi tí
    Mã:
    file.open("ten_file_de_doc", ios::binay| ios:out)
    Nếu mún đọc dạng text thì mình phải thay dòng chữ đỏ như thế nào vậy bạn [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi hoang14214
    Cho mình hỏi tí
    Mã:
    file.open("ten_file_de_doc", ios::binay| ios:out)
    Nếu mún đọc dạng text thì mình phải thay dòng chữ đỏ như thế nào vậy bạn [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]
    Thế là ok rồi, không cần thay nữa [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG] binary mặc định là dạng text [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi mp121209
    Bạn có thể cho biết rõ hơn mối quan hệ dữ liệu giữa 1a) với 1b)?
    Đọc file theo từng dòng thì dễ. Chỉ cần khai báo một đối tượng của lớp fstream, nếu chỉ đọc thì ofstream, nếu chỉ ghi thì ifstream. Chẳng hạn, với bài này, ta chỉ cần đọc
    #include <fstream>
    ofstream file;
    char line[100], variant[4];//line để đọc từng dòng trong file, còn variant là để xem lựa chọn của người dùng
    file.open("ten_file_de_doc", ios::binay| iosut);
    if (file.good()) -> mở file thành công
    while (!strcmp(line,variant) file.getline(line,100);
    đến đây bắt đầu đọc dữ liệu các trường này [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]
    thao tác cần thiết
    file.close();
    Bạn ơi còn muốn cho nó đọc theo mặc định thì mình viết như thế nào??? Mình đang gặp rắc rối với bài này Viết chương trình tính tiền truy cập internet
    + Từ 0h --> 7h : 3000đ/h
    + Từ 7h --> 17h: 4000đ/h.
    + Từ 17h -->24h: 5000đ/h
    Tính tiền phải trả trong 1 lần truy cập khi biết giờ bắt đầu và giờ kết thúc.

Yêu cầu:

Các hằng tính toán phải lưu trữ trên file, khi cần tính toán thì đọc vào.
    Trong bài tập này thì các hằng cần lưu trữ là:
    +4 hằng thời gian
    0 ,7, 17, 24
    +3 giá 3000, 4000, 5000
    Nội dung file cấu hình (cònig.txt)
    4
    0 7 17 24
    3000 4000 5000.
    [IMG]images/smilies/thinking.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi Thanh £âm
    Bạn ơi còn muốn cho nó đọc theo mặc định thì mình viết như thế nào??? Mình đang gặp rắc rối với bài này Viết chương trình tính tiền truy cập internet
    + Từ 0h --> 7h : 3000đ/h
    + Từ 7h --> 17h: 4000đ/h.
    + Từ 17h -->24h: 5000đ/h
    Tính tiền phải trả trong 1 lần truy cập khi biết giờ bắt đầu và giờ kết thúc.

Yêu cầu:

Các hằng tính toán phải lưu trữ trên file, khi cần tính toán thì đọc vào.
    Trong bài tập này thì các hằng cần lưu trữ là:
    +4 hằng thời gian
    0 ,7, 17, 24
    +3 giá 3000, 4000, 5000
    Nội dung file cấu hình (cònig.txt)
    4
    0 7 17 24
    3000 4000 5000.
    [IMG]images/smilies/thinking.gif[/IMG]
    Xin bạn hãy nói rõ hơn, vì để xem nội dung của file thì chỉ cần đọc nhị phân từng byte, nhưng để lấy dữ liệu đảm bảo an toàn thì file cần phải có một quy ước viết rõ ràng [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG] Bạn hãy mô tả lại bạn cần lấy những gì, và trong file chứa những nội dung này như thế nào nhé [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Bạn trả lời cho mình 2 bên, ko biết thank bên nào đây? , cảm ơn bạn nhiều lắm, mình sẽ thử xem sao, vì mình là newbie mà
    Cảm ơn bên này luôn nha

Nếu có thể bạn có thể cho mình yahoo của bạn được ko? có gì mình sẽ nhờ bạn chỉ mình chút ít, bạn k o cho cũng ks.
    Tại mình mới học nên thường gặp những lỗi vớ vẩn, lập topic hỏi cùng kỳ, nhưng 1 tuần mới gặp thầy 1 lần khiến mình gặp rất nhiều khó khăn...mà thầy mình ngộ lắm, con trai tụi mình hỏi chỉ toàn nhận được những lời khó nghe,phải chi bị la xong thầy sẽ chỉ cũng ko sao, ai dè la xong rồi thầy bỏ đi, còn con gái hỏi 1 câu... chắc thầy làm nguyên 1 bài luôn quá, mình mà là hiệu trưởng ĐHTG là mình cho thầy xách cặp về sửa máy dạo rồi.

Trích dẫn Gửi bởi Thanh £âm
    Bạn trả lời cho mình 2 bên, ko biết thank bên nào đây? , cảm ơn bạn nhiều lắm, mình sẽ thử xem sao, vì mình là newbie mà
    Cảm ơn bên này luôn nha
    Không vấn đề gì, bạn tự làm đi, có gì chưa hiểu thì cứ đặt câu hỏi [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]