Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Chương trình không biên dịch lại trong VS 2010

Mình mới bắt đầu sử dụng VS C++ để làm bài tập, trước đây có dùng Borland..
    Mình gặp phải lỗi sau mà chưa khắc phục đc là ban đầu mình viết 1 chương trình ví dụ như

Mã:
    #include<iostream>using namespace std;void main(){       cout<<"Nhap he so a,b,c: ";cin>>a>>b>>c;                cout<<a<<b<<c;    }
    rồi mình chạy thử để xem có chạy đc không thì máy chạy bt, giống như khi còn dùng borland..

Nhưng khi mình sửa lại chương trình như sau:

Mã:
    #include<iostream>#include<math.h>using namespace std;void main(){   int a,b,c,p;    cout<<"Nhap he so a,b,c: ";cin>>a>>b>>c;    p=b*b-4*a*c;    if(p<0) cout<<"
    pt vo nghiem";    else        if(p==0)    cout<<"pt co nghiem: "<<(-b/2*a);        else            cout<<"x1 = "<<(-b+sqrt(p))/(2*a)<<"x2 = "<<(-b-sqrt(p))/(2*a);  }
    Thì khi ấn Ctrl + F5 để dịch lại thì nó vẫn hiện ra màn hình cái nhập a b c rồi xuất a b c... và không làm việc nữa ... Mình có thắc mắc có phải ct mình viết bị lỗi hay là do việc sử dụng VC cuả mình không đúng..

Ý mình muốn nói là giống kiểu nó dịch chương trình cũ lúc dịch đầu tiên còn sau đó thay đổi ct như thế nào nó vẫn cứ như thế ...

bạn thêm system("pause"); vào cuối hàm main đi [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Bạn sử dụng chức năng rebuild là được. Hoặc bấm tổ hợp phím Ctrl + Shift + B, đợi build xong, chạy lại là ok!

sqrt(p)
    nhiều năm code trên VS 9, 10 chưa bao giờ thấy sqrt(int) lại chạy được cả
    phải đổi là
    sqrt(double(p))