Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Lỗi thiếu source khi sử dụng getdisk, getcurdir, cách giải quyết ?

Chào các bạn, mình đang viết 1 chương trình "Giả lập các lệnh DOS" và trong phần hướng dẫn phải bổ sung thêm #include<dir.h>. Nhưng mình gõ vậy (Visual C++ 2010 Express) thì Visual thông báo "Cannot open source file dir.h" và do đó, khi mình dùng getdisk hay getcurdir thì sẽ chạy không được.

Nếu mình sửa lại #include<WinBase.h> thì getdisk, getcurdir sẽ không còn unidentify nữa, nhưng build thì bạn lỗi tiếp.

Vậy có cách nào để khắc phục không? Hay là thay thế bằng lệnh nào tương đương?

Giúp mình với

Trích dẫn Gửi bởi smhoa
    Chào các bạn, mình đang viết 1 chương trình "Giả lập các lệnh DOS" và trong phần hướng dẫn phải bổ sung thêm #include<dir.h>. Nhưng mình gõ vậy (Visual C++ 2010 Express) thì Visual thông báo "Cannot open source file dir.h" và do đó, khi mình dùng getdisk hay getcurdir thì sẽ chạy không được.

Nếu mình sửa lại #include<WinBase.h> thì getdisk, getcurdir sẽ không còn unidentify nữa, nhưng build thì bạn lỗi tiếp.

Vậy có cách nào để khắc phục không? Hay là thay thế bằng lệnh nào tương đương?
    Để lấy thư mục hiện hành, bạn có thể sử dụng hàm getcwd trong direct.h thay cho việc định nghĩa mới hàm Current_directory

Trích dẫn Gửi bởi muteszhacker
    Để lấy thư mục hiện hành, bạn có thể sử dụng hàm getcwd trong direct.h thay cho việc định nghĩa mới hàm Current_directory
    Vậy thì hàm getdisk, getcurdir thay thế bằng những hàm gì?

Mình thử hàm getwcd nhưng phải là kiểu số int, chứ kiểu char thì ko đc (Và nếu chuyển chuỗi sang số thì cũng vô lí vì đường dẫn thì làm sao là số dc)

Cho mình hỏi thêm, còn mấy hàm inportb, outportb thì phải dùng source gì mới chạy đc?