Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Cách nào viết DLL chèn vào main.exe?

tình hình là em đang gặp vấn đề về việc viết 1 DLL .

nhiệm vụ của DLL là khi main.exe bắt đầu được thực thi thì hàm DLL này sẽ chạy cùng và thực hiện check files theo mình chỉnh.

ví dụ ta co file check.dllmain.exe (check.dll chứa 1 mảng mã MD5 do mình viết và 1 câu lệnh getMD5(fromfiles) )
    check.dll được chèn vào main.exe bằng onllyDBG

khi main.exe khởi động thì các hàm trong dll được load
    trong thư mục gốc của main.exe có 1 file là data.dat chẳng hạn (mã MD5 của data.dat là 123456)
    khi main.exe được load thì có nhiệm vụ check file data.dat xem mã MD5 có đúng không-sai thì thông báo rồi thoát luôn chương trình main

các bro có idea gì hay hướng dẫn .... hoặc gì đó về vấn đề này không thì cho em xin ý kiến +hướng dẫn luôn ,em đang cần gấp ,và em phải làm gì để có thể làm được điều đó .làm chương trình riêng thì em làm được nhưng kiểu inject vào cho nó chạy cùng thì em chưa hiểu cơ chế

ngôn ngữ C++ nhé các bác

viết tool check files thì em viết được.còn DLL thì em lại chưa hiểu rõ cơ chế lắm
    mong các bác vào giúp đỡ

Vấn đề này là bản chất của DLL, bạn sử dụng LoadLibrary, LoadLibraryEx, ví dụ có rất nhiều trên cộng đồng C Việt đấy!

cảm ơn bác- để e search
    có link cho e thì tốt quá [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Theo mình nghĩ đầu tiên bạn phải tìm cách hook vào process của main.exe. Sau khi hook được rồi thì bạn gọi hàm Loadlibrary để load file dll vào process của main.exe. Sau đó thì check md5 hay thoát main.exe hay làm gì tùy bạn [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

cái nay chỉ cần hook là được rồi . call cái hàm trong dll cho chương trình nó chạy .