Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Làm sao để đọc dữ liệu tiếng việt trong file txt

Tình hình là em đang có vấn đề đọc dữ liệu tiếng việt trong file txt [IMG]images/smilies/thinking.gif[/IMG]. Em đã tìm hiểu mấy ngày nay rồi mà vẫn không làm được [IMG]images/smilies/Cry.gif[/IMG]. Không dài dòng nữa em xin phép vào thẳng vấn đề luôn. Em đang có 1 file SV.txt với nội dung như sau:

"1312002", "Diệp Hoàng Anh", "CNTT", "2013", "08/12/1995", "1.jpg", "Vui vẻ, hòa đồng", "Lady Gaga"
    "1312102", "Lê Thanh Dương", "CNTT", "2013", "27/12/1994", "2.jpg", "Vui vẻ, hòa đồng", "Liên minh huyền thoại"
    "1312333", "Hà Mộng Long", "CNTT", "2013", "04/09/1995", "3.jpg", "Vui vẻ, hòa đồng", "Nghiên cứu"

Bài tập yêu cầu đọc dữ liệu từ file SV.txt và ghi ra tập tin txt khác (nghĩa là chỉ đọc và ghi ra file khác không có bất kỳ thay đổi gì). Phần ghi thì xong rồi nhưng phần đọc thì chưa chính xác [IMG]images/smilies/17.gif[/IMG]. Mong mọi người giúp đỡ. Thanks [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Trong Trực quan C++, Nếu đọc vào bộ nhớ rồi xuất ra tập tin khác thì có gì khác lệnh CopyFile đâu bạn. Nếu đọc rồi hiển thị dữ liệu ở đâu đó mới quan tâm đến dữ liệu đó là tiếng Việt hay không. Đứng trên góc nhìn của VC++, mình không hiểu rõ câu hỏi của bạn. Bạn có thể nói rõ hơn không ?.

Hỏi hơi ngu tý[IMG]images/smilies/1.gif[/IMG]. Cụ thể là mình có cái đồ án của thầy giao cho làm. Đề yêu cầu viết chương trình đọc dữ liệu từ tập tin định dạng csv, rồi phát sinh ra các Profile page (định dạng html đã có nguồn sẵn). Nếu rảnh bạn có thêm xem qua link này để hiểu rõ hơn:https://www.dropbox.com/s/xkhery8zw6...o%20an%201.pdf

Ok. Thanks bạn nhiều [IMG]images/smilies/online.gif[/IMG]

Mình sẽ xem lại cụ thể hơn, có gì khoảng trưa mai sẽ hồi âm cho bạn. Thân

- - - Nội dung đã được cập nhật ngày 03-04-2014 lúc 12:08 PM - - -

Tình hình là em đang có vấn đề đọc dữ liệu tiếng việt trong file txt . Em đã tìm hiểu mấy ngày nay rồi mà vẫn không làm được . Không dài dòng nữa em xin phép vào thẳng vấn đề luôn. Em đang có 1 file SV.txt với nội dung như sau:

"1312002", "Diệp Hoàng Anh", "CNTT", "2013", "08/12/1995", "1.jpg", "Vui vẻ, hòa đồng", "Lady Gaga"
    "1312102", "Lê Thanh Dương", "CNTT", "2013", "27/12/1994", "2.jpg", "Vui vẻ, hòa đồng", "Liên minh huyền thoại"
    "1312333", "Hà Mộng Long", "CNTT", "2013", "04/09/1995", "3.jpg", "Vui vẻ, hòa đồng", "Nghiên cứu"

Bài tập yêu cầu đọc dữ liệu từ file SV.txt và ghi ra tập tin txt khác (nghĩa là chỉ đọc và ghi ra file khác không có bất kỳ thay đổi gì). Phần ghi thì xong rồi nhưng phần đọc thì chưa chính xác . Mong mọi người giúp đỡ. Thanks
    Có lẽ mình hiểu được tại sao bạn ghi thì xong rồi nhưng đọc thì chưa chính xác. Cái này bắt nguồn từ tập tin SV.txt của bạn là ANSI hay UNICODE.
    Để rõ hơn, bạn mở SV.txt trên Notepad, từ trình đơn File->Save as ...
    Trong Combo "Encoding" ở phần dưới cùng hộp thoại, chọn "ANSI", chọn tên là "svAnsi.txt", lưu lại.
    Làm tương tự nhưng với chọn "Unicode", chọn tên là "svUnicode.txt", lưu lại.

Mã của bạn thao tác như thế nào mình không rõ, nhưng bạn thử chạy với 2 tập tin này xem cái nào chạy đúng, từ đó có những điều chỉnh thích hợp.

Mình lưu ý với bạn, ở đầu một tập tin Unicode là 2 Bytes (0xFEFF) chỉ dấu tập tin Unicode, nghĩa là dữ liệu thực sự của tập tin bắt đầu từ Offset 2.

Sau đây là mã 1 chương trình nhỏ của mình viết, nó nhập bất kỳ 1 tập tin *.txt, hiển thị nó lên trên 1 Editbox nhiều dòng trong hộp thoại.
    Cho dù tập tin là Ansi hay Unicode nó đều hiển thị đúng. Khi chạy nó hiển thị như sau