Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Hơn thua để làm gì ?

C# design, biên dịch nhanh hơn và thua nhiều mặt khác

Trích dẫn Gửi bởi khoaph
    C# hơn vb ở chổ có con trỏ, còn C++ net hơn C# ở điểm gì[IMG]images/smilies/thinking.gif[/IMG][IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]
    Mình thấy được 1 điểm : C++/CLI dùng con trỏ linh động và uyển chuyển hơn C# nhiều. Còn yếu điểm thì như VH nói.

Coi chừng nhầm, yếu điểm : vấn đề quan trọng, khác với yếu kém

Trích dẫn Gửi bởi CoViet-Plus005
    Coi chừng nhầm, yếu điểm : vấn đề quan trọng, khác với yếu kém
    Tôi bám sát vào chủ đề, rất trực tiếp, vậy còn bạn, có khi nào bạn nghĩ rằng bạn nhầm khi nghĩ tôi nhầm. Nói chung tôi phân biệt được yếu điểm và yếu kém và cám ơn bạn đã nhắc nhở.

Nó là mục từ trong từ điển.

Giả định bạn biết cả hai, hoặc có hai nv : mỗi ngưởi biết 1 NN, thành thạo ngang nhau, bạn có cho lảm 2 ct - giống nhau - bằng 2 NN không ?

Nó là mục từ trong từ điển.

Giả định bạn biết cả hai, hoặc có hai nv : mỗi ngưởi biết 1 NN, thành thạo ngang nhau, bạn có cho lảm 2 ct - giống nhau - bằng 2 NN không ?
    Tôi không hề muốn tranh luận một vấn đề mà biết bao giấy mực còn chưa đủ. Đây là ý kiến của tôi :

_ C++/CLI dùng con trỏ linh động và uyển chuyển hơn C# nhiều.
    _ C# design, biên dịch nhanh hơn (ý kiến từ bạn - mà tôi xem là yếu điểm của C++.NET).

Ý kiến thứ 2 thì chúng ta có thể tự kiểm nghiệm.
    Ở ý kiến 1, những tình huống mà tôi gặp phải trong gần nửa năm tìm hiểu C# đưa tôi đến nhận định như vậy, và tôi giữ nguyên ý kiến cho tới khi bạn thuyết phục được tôi.

Đây là vấn đề tôi gặp phải : Tôi có sở thích dùng con trỏ (xin đừng đưa khác hướng như tại sao không dùng tham chiếu). Cái chung của C++.NET và C# là cả 2 đều chịu sự thu dọn bộ nhớ từ GC, và để khắc phục thì .NET cho cả 2 được quyền dùng bộ nhớ được giữ chặt với con trỏ bằng fixed (C#) và pinning (C++). Lợi điểm của C++.NET là nó còn cho ta trộn cả mã không quản lý trong mã nguồn (cũng xin đừng đưa PInvoke để truy xuất dll ngoại để so sánh). Hệ quả là ta có thể giữ được con trỏ tới vùng nhớ hợp lệ qua các phạm vi khác nhau, trong C# tôi chưa làm được điều như vậy. Dùng fixed tôi luôn phải lấy lại con trỏ mọi lúc mọi nơi, tin hay không tùy bạn chứ trong C++.NET tôi viết 1 lớp thì trong C# phải chia thành 2 hay 3 lớp vì quá khó khăn khi đặt một biến trỏ như một thành viên. Và bạn cũng đừng cật vấn tôi với thẻ GCHandle, cái tôi cần là có cách nào biết được con trỏ thực sự (nếu có) bên trong một tham chiếu hay không.

Tôi mong những ý kiến đóng góp tập trung vào vấn đề, và tôi rất cám ơn nếu trong các Reply bạn (các bạn) có kèm theo BB như [code = C#] và [/code]. Xin chào bạn.

Trích dẫn Gửi bởi khoaph
    Cảm ơn vì các câu trả lời

Không hiểu bạn nói gì[IMG]images/smilies/dont_know.gif[/IMG]
    Một câu hỏi nữa
    Khi tạo C++ Net project thì có các loại dự án ATL, CLR,Win32,MFC,General
    trong các loại đó thì loại nào có thể chạy trên mọi hệ điều hành có net fx, loại nào chỉ chạy trên windows?
    loại nào có thể chạy trên mọi hệ điều hành không netFx hay loại nào có thể chạy trên mọi hệ điều hành netFx ?

Làm một CT, ví dụ GUI - Form thì làm bằng c#, c++, vb hay NN khác cũng được (, không xét hiệu quả)

C++.NET thì khó vì đã cắt bỏ cái unManaged C++

So sánh thì dùng c# với VC++ thì hơn (một nhà Ms).

loại nào có thể chạy trên mọi hệ điều hành không netFx hay loại nào có thể chạy trên mọi hệ điều hành netFx ?
    ý mình là mọi hệ điều hành có cài đặt net fx

nhưng mình đang tìm hiểu, hình như chỉ có dự án loại CLR mới tạo chương trình chạy trên net fx, các cái còn lại tạo CT chạy trên windows[IMG]images/smilies/wave.gif[/IMG]

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối