Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Hướng dẫn sửa lỗi lập trình android sdk r17

Hôm vừa rồi vừa update android sdk lên phiên bản r17 và ADT (plugin cài vào eclipse để code android) phiên bản tương tự.
    Kết quả là toàn bộ chương trình build bị lỗi hết mà cứ tưởng mình code lỗi gì [IMG]images/smilies/11.gif[/IMG] .
    Sau một hồi tìm kiếm thì mình đã phát hiện ra là ADT nó bắt thay đổi cấu trúc project, toàn bộ thư viện bên ngoài (file jar) cần cho vào thư mục libs ở thư mục project (chưa có thì tạo) chứ không add để lung tung như hồi trước được.

Các bạn để các thư viện sao cho nó hiển thị như hình vẽ nhé :

Click phải vào project đang code -> properties -> chọn mục java build path -> tab library để xóa hết các thư viện cũ đi, nó sẽ tự nhận các thư viện bạn đặt trong thư mục libs ở trên.

Sang tab order and export thì nhớ check vào android dependences nhé.

Sau khi build xong ngon lành, chạy máy ảo ok, tớ export dữ liệu để bắn lên google play, kết quả là user phản hồi ầm ầm là lỗi hết [IMG]images/smilies/dont_know.gif[/IMG] trong khi rõ ràng thử máy ảo và máy thật đều ok.
    Mất gần 1 ngày trời thì phát hiện ra hóa ra khi xuất file apk thì cũng lỗi tiếp (do proguard - công cụ bảo mật code của android - cập nhật bản mới cũng cần phải config luôn).

Để sửa được nó thì các bạn vào
    C:\android-sdk-windows\tools\proguard (tùy máy mà thư mục để android sdk có thể khác)
    sẽ thấy file proguard-android.txt (file cấu hình proguard mặc định cho bản mới), copy vào thư mục proguard.cfg trong project của bạn để thay thế rồi chỉnh sửa gì thì chỉnh sau.

Nhớ là xuất chương trình ra apk thì nên test file apk đó chứ chạy debug bằng eclipse xong nghĩ là đã ok thì có khi lại không ổn đâu [IMG]images/smilies/online.gif[/IMG]

Thank you bác Tiến, mém tí em upgrade lên bản 17. [IMG]images/smilies/tongue.png[/IMG]