Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 2 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 52
    Tất nhiên mình đã vào thì mình đã đọc cái tiêu đề rồi.

Do bạn mới học nên mình cũng ko lấy làm lạ với những phát biểu của bạn.

Có thể mình không "pờ rào" như các bạn, nhưng trên là 1 trong những cách học của mình đó.
    Cách học của bạn là gì bạn cũng đâu có nêu? Chỉ vứt 2 cái code lên đâu có ý nghĩa gì?

Những kiến thức như "nên dùng class String hơn StringBuilder", hay "nên dùng StringBuilder nếu muốn thao tác nhiều với từng kí tự", hay "muốn an toàn trong multithread thì nên dùng StringBuffer", các bạn có thể tham khảo qua javadoc hay các ebook, không thiếu !
    Vậy thì mấy cái documentation của Java cũng đâu có thiếu?

Nhưng nhiều bạn "pờ rào" học những class ấy chỉ bằng cách đọc sơ qua lý thuyết mà không hề thực hành, và cứ nghĩ rằng mình làm nhiều rồi sẽ nhớ; rồi cứ đến khi gặp thao tác với String lại mở javadoc hay ebook ra đọc.
    2 đoạn bôi đậm đá nhau chan chát!

Thử hỏi, đưa cho bạn 1 máy tính của người khác, không javadoc, không ebook, không internet, để lập trình 1 ứng dụng java, các bạn sẽ làm được chứ ? ( ừa, như đã nói, các bạn "pờ rào" rồi )
    Bạn viết đoạn code trên bằng gì vậy? Notepad hay là sử dụng IDE như Eclipse, NetBeans? Nếu mình đoán ko nhầm thì có lẽ bạn sử dụng IDE. Nếu đúng như vậy thì hỏi bạn 1 câu IDE mà bạn dùng có hỗ trợ hiển thị javadoc ko? Nếu ko đúng thì thôi bỏ qua. Mình cũng chẳng tin bạn có thể học thuộc được nổi 100 class, mỗi class từ vài chục đến hơn trăm method, trừ phi bạn là siêu nhân.

Mặt khác, thay vì thụ động như "gặp String rồi ta tra sau", thì ta chủ động thực hành qua các tính năng của class trước, và khi gặp vấn đề nào đó tương tự, ta có thể nhớ được cách làm và những kinh nghiệm vì ta đã từng làm rồi ; chẳng phải tuyệt hơn sao ?
    Thư viện Java chuẩn có tầm 7k-8k class, mình nghĩ chúng cũng rất quan trọng. Nếu bạn "ko thụ động" mà "chủ động" làm quen được với đống này mình tin bạn có thể làm được trong vài năm đến vài chục năm tùy theo khả năng của bạn.

Có lẽ cách nghĩ của bạn là "Trăm hay không bằng tay quen", nhưng với thế giới lập trình thì nó không hoàn toàn đúng. Nói chung là với số lượng ít thứ "làm quen" thì ko vấn đề, nhưng khi bạn làm nhiều, phải đụng chạm đến hàng trăm class, hàng chục package lớn nhỏ, hoặc sử dụng gần 1 tá các ngôn ngữ khác nhau thì có lẽ khi đó mình tin là bạn sẽ chẳng bao giờ nghĩ đến việc "làm quen" kiểu này.

Cuối cùng, nếu cứ mỗi lần làm quen với 1 vài class mới, trong khi vấn đề cốt lõi ngoài practice ra không có gì khác thì chỉ làm đầy cái box này một cách vô nghĩa thôi. Thay vào đó, chỉ cần vài lời nhận xét cá nhân cũng làm cho bài viết trở nên có ý nghĩa hơn rất nhiều.

Have fun!

Chẳng ai hơi đâu mà xoắn bạn làm gì cả.
    Trích dẫn Gửi bởi luc13aka47
    Oh, mình kiểm nghiệm cái cách học mà mấy bạn nói ở trên rồi. Và đó là 1 trong những lý do mà mình học C/C++ gần 2 năm trời ( không liên tục [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG] ) mà vẫn như 1 con gà miền núi đó [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    Mình tin là dù bạn có học Java 10 năm thì bạn cũng chỉ đạt đến cỡ đó thôi.

Bạn xoắn "cùn" rồi [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

String và StringBuilder là 2 class thiết yếu. Đó là lý do mình muốn thành thạo sử dụng 2 class này.

Và mình cũng đã nói rõ , đó là "1 trong những cách học của mình", những class thiết yếu thì cần thành thạo, nhưng class khác thì sẽ cần thành thạo khi cần.

Còn bạn nghĩ "Chỉ vứt 2 cái code lên đâu có ý nghĩa gì?" thì tùy bạn thôi [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Nói thật là mình rất ghét thể loại "quăng gạch" như bạn [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG] , nếu bạn làm tốt hơn mình thì hãy thể hiện bằng hành động ( mình sẽ học được điều gì đó từ bạn [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG] ). Cứ "quăng gạch" như vậy để làm gì chứ, "dìm hàng" mình sao ? Mình đăng bài có được xu nào đâu, "dìm hàng" mình thì có lợi gì cho bạn ?

Như mình đã nói rồi, mỗi người 1 quan điểm, mình không muốn tranh luận thêm với bạn MasterOfJava.

Mình chỉ muốn nói lại nhưng gì mà mình đã nói mà có lẽ bạn chưa đọc kĩ :

Để ý 1 chút, trong các ví dụ mình đưa ra, có xen lẫn những kinh nghiệm và lưu ý. ( với 1 số lưu ý, bạn cần debug thử thì mới hiểu được )
    Và bạn nên ngó qua 2 trang này :
    Mã:
    http://java2s.com
    http://www.java-examples.com/
    Như trong bài viết ở #1 , ngay dòng đầu tiên, mình có viết : "Beginner to Beginner" , vì thế mong MasterOfJava bổ sung giúp em và đừng chém gió nữa !

Đúng như ý kiến của wazi và kqphu
    Chưa có kinh nghiệm viết tutorial. Nên học thêm nhiều cách viết tutorial của anh langman hay anh RR. Có khá nhiều bài để bạn tham khảo
    Còn tung lên một mớ như thế này người làm có thể đọc javadoc. Mình trích lại cái này thôi

thay vì 1 loạt test API (có thể tự đọc Javadoc) của 2 lớp này bạn có thể viết về đặc điểm của 2 lớp đó, chúng khác nhau như thế nào, khi nào thì dùng String, khi nào dùng StringBuilder, ưu, nhược điểm... vừa ngắn gọn vừa dễ nhớ
    Vừa cmt xong thì mới đọc được cmt trang 2. Bạn mới học, bạn hiểu nó tới đâu ? Nói thực chứ thư viện chuẩn C chỉ là con kiến so với thư viện của java thôi bạn hiền [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]. Bạn có chắc là mình biết, nhớ hết 1/ 10 của C chưa ?. Cách trả lời của bạn có vẻ chẳng có chút cảm hứng nào về java cả. Người học, hiểu java không phải là nhớ, nằm lòng hàm. Mà chỉ cần biết khi nào cần, khi nào sử dụng cái gì ?
    - 2 class bạn nói thực ra chẳng quan trọng như bạn nghĩ đâu. Vì nó không phải C hay C++ bạn từng làm

Thử hỏi, đưa cho bạn 1 máy tính của người khác, không javadoc, không ebook, không internet, để lập trình 1 ứng dụng java, các bạn sẽ làm được chứ ? ( ừa, như đã nói, các bạn "pờ rào" rồi )
    Bạn đưa ra ví dụ hết sức ngớ ngẩn đấy bạn yêu. Máy tính không có internet, ko có tài liệu thì chỉ để chơi, để nghịch thôi chứ code gì được ứng dụng
    Nhà tuyển dụng chắc chắn chẳng bao giờ tuyển một cỗ máy cả

Xin lỗi bạn, javadoc gần như không có ví dụ [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Tùy bạn thôi, mỗi người có quan điểm riêng, có thể mình sai, nhưng vấn đề là hiện tại mình thấy mình đúng [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG] và mình sẽ làm theo cách mình nghĩ là đúng. Chứ không phải thấy người khác làm vậy , ta cũng làm theo vậy, kiểu phong trào đó khiến bạn như 1 con khỉ [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi luc13aka47
    Xin lỗi bạn, javadoc gần như không có ví dụ [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Tùy bạn thôi, mỗi người có quan điểm riêng, có thể mình sai, nhưng vấn đề là hiện tại mình thấy mình đúng [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG] và mình sẽ làm theo cách mình nghĩ là đúng. Chứ không phải thấy người khác làm vậy , ta cũng làm theo vậy, kiểu phong trào đó khiến bạn như 1 con khỉ [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]
    Hầu hết câu bạn nói mình chẳng thấy câu nào đúng, chỉ riêng câu cuối là đúng thôi [IMG]images/smilies/clap_grin.gif[/IMG][IMG]images/smilies/clap_grin.gif[/IMG][IMG]images/smilies/clap_grin.gif[/IMG]
    Mỗi người có một hướng. Nếu làm theo những gì đã kiểm nghiệm thì ~100% chỉ giỏi mà không thể trở thành thiên tài
    Không làm theo những gì đã được chứng minh thì 1 %oooooo là thiên tài. Còn lại thì bùng nhùng lắm Mong rằng bạn sẽ nằm trong số các thiên tài đó [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]
    good luck

Oh, mình kiểm nghiệm cái cách học mà mấy bạn nói ở trên rồi. Và đó là 1 trong những lý do mà mình học C/C++ gần 2 năm trời ( không liên tục [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG] ) mà vẫn như 1 con gà miền núi đó [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Như trong bài viết ở #1 , ngay dòng đầu tiên, mình có viết : "Beginner to Beginner" , vì thế mong MasterOfJava bổ xung giúp em và đừng chém gió nữa !
    Mình chém gió gì vậy bạn? Chỉ rõ được không? Từ đầu tới giờ thấy bạn toàn chụp mũ mà chẳng có 1 lý do gì cả. Lý lẽ đuối kém đến vậy à?

P.S:
    - Beginner to Beginner: 1 Beginner vào mà đọc cái topic này chắc đi ra luôn quá.

- Đúng là tư tưởng của bạn và mình khác nhau quá, mặc dù mình cũng là thằng code nhiều, 700+ classes trong 3 tuần học Java Core, chắc phần nào cũng nói lên điều này, tin hay ko tùy bạn, mình ko có nghĩa vụ phải làm cho bạn tin. Nhưng quan niệm của mình là học cách để có thể sử dụng rất nhiều thứ, chứ không phải học sử dụng rất nhiều thứ để sau này áp dụng. Bởi cách này thực sự không hiệu quả, ngay đến hàng guru cũng chẳng ai dám tự nhận rằng hiểu hết các class trong bộ thư viện chuẩn nữa là.

- Bổ sung thì mình chẳng biết phải bổ sung gì, vì code của bạn đơn thuần là liệt kê các method thôi, chẳng có gì đáng nói. Chẳng lẽ mình lại hỏi bạn vì sao String lại sử dụng code point hay code point là gì à? Hay hashcode là gì, xây dựng hashtable based on data structure nào à? Hay là cách sử dụng regex? Hay là việc String xây dựng dựa trên ý tưởng nào? Object của nó được lưu ở đâu? Garbage collector có tác động gì đến nó ko à? Liệu rằng trong những thứ mà bạn sử dụng, bạn hiểu bản chất của những cái đó được bao nhiêu? Đó mới là những thứ cần phải học và hiểu, còn mấy cái result của nó thì nói thật, bất kỳ thợ code nào mà chả làm được?

- Nếu bạn thích thực hành như vậy, mình hỏi thật, vậy bạn đã lần nào debug trên source code Java bao giờ chưa? Hiểu được mấy phần?

- Mình chả muốn khoe mẽ hay chém gió gì ở đây cả, mình cũng chỉ muốn nói với bạn rằng: Bạn thích học theo kiểu nào, đấy là quyền của bạn, nhưng đã post bài thì nó phải có ý nghĩa cho cộng đồng. Nếu như cách của bạn có hay đến đâu đi nữa, nhưng biginner ko hiểu, senior thấy ko hấp dẫn thì tự khắc nỗ lực của bạn trở nên vô nghĩa. Còn mình ko có lý do gì để dìm hàng bạn cả. Mình ko biết ngoài đời bạn là ai, như thế nào, thì mình dìm hàng bạn để làm gì cơ chứ? Còn mình cũng ko có thói quen chém gió để tự huyễn hoặc bản thân mình. Kiến thức của mình và của bạn chẳng thể nào đầy lên hoặc vơi đi nếu chỉ tồn tại ở 2 từ "chém gió".

Những bài reply của bạn trong topic này ngoài "bày tỏ quan điểm" ra thì : bổ sung không, chỉnh sửa không. Đó là lý do mình nghĩ là chém gió.

Chỗ code đó với mình có ý nghĩa và đáng lưu lại. Nếu mình sợ bị người khác nói điều gì đó không tốt về bài viết thì mình đã không đăng.

Vụ tranh luận này nên dừng. Ừ, mình gà và thiếu kinh nghiệm. Tranh luận để rút ra điều gì đó, còn gây bất hoà thì không cần thiết. Có gì xúc phạm cho mình xin lỗi.

Có điều topic ít nhất là chưa bị xoá [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG] Chừng nào nó chưa bị xoá, thì nó còn có giá trị và ý nghĩa về mặt nào đó.

Trang 2 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối