Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Setup font và fontstyle cho textview trong android!

Hi all,
    Hiện tại m đang hoàn thành nộ dung cho bài tập lớn! Về đọc truyện và xem ảnh. Trong đó nội dung lấy từ 1 webservice .net tra ra dữ liệu dạng json.
    Giờ m đang cần xử lý thêm 1 vài function nữa:
    1.Xây dựng thêm 1 layoutActivity đẻ ngưòi dùng có thể setup fontsize , font-color....cho phần text của truyện (Mình dùng TextView để hiển thị nội dung). Ý tưởng là m sẽ lưu các setup đó vào 1 file nào đó XML chẳng hạn (lưu trên máy người dùng). Khi đó thì họ xem nội dung truyện dung sẽ lấy các value mà họ đã setup.
    2. ý tưởng thêm là thầy cần có phân trang cho truyện nhưng m dùng TextView nên khó phân trang thầy bảo có thể bỏ.hj
    3. Làm sao để lưu dc session khi ng dùng đang đọc dở phần truyện này khi tắt ứng dụng thì sau đó họ mở lên và đúng truyện đó thì sẽ view đúng cái đoạn họ dang đọc dở!
    4. Thêm scoll để kéo đến giữa truyện or dưới cùng của truyện!
    Thank các bạn! Các bạn có ý tưởng hay có các xử lý nào thì giúp mình !

Cứ làm đi đã, làm rồi thấy chỗ nào không hợp lý thì hỏi, chứ hỏi cả thế này e là rất khó có thể giúp bạn.
    Một cách đơn giản hơn là 'không làm được thì thuê' sẽ tiết kiệm rất nhiều thời gian đấy!

Trích dẫn Gửi bởi Kevin Hoang
    Cứ làm đi đã, làm rồi thấy chỗ nào không hợp lý thì hỏi, chứ hỏi cả thế này e là rất khó có thể giúp bạn.
    Một cách đơn giản hơn là 'không làm được thì thuê' sẽ tiết kiệm rất nhiều thời gian đấy!
    Hj! ok thanks bạn!

Hi Bạn.

Với yêu cầu bài toán như của bạn thì bạn có thể sử dụng phuơng pháp như sau:
    1. StaticLayout để trình bày nội dung truyện. Các thiết lập như font chữ, font style,... thì bạn có thể dùng SharedPreference để lưu (đây là cách lưu trữ phổ biến nhất và tiện dụng nhất)
    2. Với StaticLayout bạn hoàn toàn có thể phân trang được.
    3. Để lưu được vị trí đang đọc dở thì bạn thể làm như sau:
    - mỗi khi người dùng mở một trang mới thì bạn lưu giá trị của trang đang đọc vào SharedPreference.
    - khi người dùng tắt ứng dụng và mở lại chuơng trình thì kiểm tra trong SharedPreference giá trị của trang vừa lưu trong phiên trước đó. Nếu giá trị này bằng null có nghĩa là người dùng lần đầu tiên đọc truyện bạn có thể mở trang 1 cho người dùng, còn nếu giá trị này khác null thì chuyển tới trang đã đọc trước đó.
    4. Cái phần scroll thì theo mình nghĩ là không cần thiết lắm. Vì truyện cậu đã phân trang rồi thì có thể cung cấp một ô nhập cho người dùng nhập số trang rồi nhấn nút Go để tới trang đó thì hợp lý hơn.

Hi vọng những ý kiến này sẽ hữu ích với bạn.