Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Trích dẫn Gửi bởi nguyenvd89
    Bạn nên viết mã Java, sẽ dễ quản lí hơn và các giao diện sẽ mềm dẻo hơn. Chẳng hạn với 1 class Java, bạn có thể lập trình hiển thị được rất nhiều loại màn hình khác nhau, còn nếu dùng xml có thể sẽ cần nhiều file để thiết kế từng loại màn hình.
    Cảm ơn bạn. Bạn cho mình hỏi là như vậy theo bạn nói. thì ko thể dùng 1 file xml để có thể căn cho các loại màn hình khác nhau phải ko?
    Vậy nếu dùng code java thì mình phải tự căn khi nào nó quá độ rộng của màn hình phải ko bạn?
    Cảm ơn bạn.

Làm thế nào để Design giao diện trên xml mà có thể tự căn chỉnh cho vừa với các màn hình khác nhau?

Mình định viết 1 ứng dụng nhỏ. trong đó ý tưởng của mình là. mình tạo 1 cái khung trên file giao diện xml. rồi trong cái khung đó. mình sẽ add các control thêm vào tùy từng yêu cầu của mình.
    Nhưng mình có 1 vấn đề là như này.
    Mình có 1 cái TableRow, mình muốn add tầm 10 cái imagebutton. nhưng mình muốn nó sang các màn hình khác đều có thể hiển thị đủ. chứ ko bị che mất. nếu Design trên xml thì mình đưa 10 cái imagebutton vào nó bị che mất ngay.
    Vậy mình phải làm sao để khác phục điều này? mong mọi người chỉ giúp.
    Nếu dùng tablerow ko đc. thì có thể dùng cái j? Mong mọi người chỉ bảo. mình cảm ơn.

Trích dẫn Gửi bởi nguyennhutoan
    Cảm ơn bạn. Bạn cho mình hỏi là như vậy theo bạn nói. thì ko thể dùng 1 file xml để có thể căn cho các loại màn hình khác nhau phải ko?
    Vậy nếu dùng code java thì mình phải tự căn khi nào nó quá độ rộng của màn hình phải ko bạn?
    Cảm ơn bạn.
    Vẫn có thể dùng 1 file để thiết kế cho nhiều loại màn hình. Trong file layout chú ý không fix cứng kích thước là được.

Bạn có thể quan tâm mảng Fragment, không mình thấy relativeLayout cũng là một sự lựa chọn tốt, mặc dù dùng khó hơn là LinearLayout phổ thông nhiều bài hướng dẫn hay sách dùng.

Làm layout xml Android này cũng tương tự làm html/css ý.
    Như snake nói, nếu bạn không fix cứng các kích thước thì vẫn có thể làm được (tuy nhiên không phải là luôn luôn làm được) Cũng giống như html nếu bạn muốn cho nhiều độ phân giải thì trong css bản nên để width, height là %, position để relative thay vì static, fixed.
    Trong Android layout bằng xml bạn có thể để % bằng thuộc tính weight. Tuy nhiên ko nên dùng weight lồng nhau (item bên ngoài và bên trong đều dùng weight) vì theo khuyến cáo của GG là nó sẽ giảm performance.