Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Điều khiển nhân vật trong lập trình game với Andengine thì dùng cái gì?

Mình định lập trình 1 game đơn giản trên android. cơ mà có 1 số vấn đề mình chưa biết phải dùng như thế nào để giải quyết mong mọi người giúp đỡ.
    1. Mình làm 1 cái để điều khiển sprite di chuyển. thì mình làm theo hướng dẫn ở link này. http://aiti-aptech.edu.vn/andengine-bai-9-su-dung-digitalonscreencontrol-de-dieu-khien-nhan-vat/
    Cơ mà có 1 vấn đề là. cái này trong hình ảnh nó có thể di chuyển đc theo 8 hướng. mà mình làm theo nó chỉ chạy được theo 4 hướng. vậy mình muốn nó di chuyển chéo thì phải làm thế nào?
    2. 1 Game thì thường cần phải có 2 nút như vậy. 1 là nút điều khiển, 2 là nút để điều khiển nhân vật thực hiện các action như nhẩy, bắn, đặt bom...
    theo cái link trên nếu có thể làm cho nó có thể di chuyển đc theo 8 hướng thì đã giải quyết đc 1 vấn đề. còn vấn đề thứ 2 là thực hiện các action cho nhân vật thì phải dùng cái j? Mong mọi người giúp đỡ. Mình cảm ơn

Cái link của bạn đâu mà 8, người ta vẽ 4 hướng đậm nghĩa là chỉ có 4 hướng có thể di chuyển. Một ví dụ căn bản như thế thì cũng chỉ minh họa thôi, bạn cần tính toán lại tọa độ di chuyển thì mới có thể di chuyển chéo

Vấn đề của bạn có rất nhiều cách làm, đơn giản nhất bạn có thể cho nhân vật nhảy bằng "di chuyển + animate", bom là một sprite, bạn có thể dùng AnimatedSprite để thể hiện.

Bạn cứ nghiên cứu từ từ, và cũng từ từ sẽ hiểu, và từ từ game của bạn sẽ sinh động. [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

PS: Nếu bạn đặt link trong bài viết, công cụ phát hiện spam quảng cáo sẽ hiểu bạn đang lợi dụng quảng cáo, và sẽ không được phê chuẩn. Lần sau bạn chú ý điều này!

Trích dẫn Gửi bởi Kevin Hoang
    Cái link của bạn đâu mà 8, người ta vẽ 4 hướng đậm nghĩa là chỉ có 4 hướng có thể di chuyển. Một ví dụ căn bản như thế thì cũng chỉ minh họa thôi, bạn cần tính toán lại tọa độ di chuyển thì mới có thể di chuyển chéo

Vấn đề của bạn có rất nhiều cách làm, đơn giản nhất bạn có thể cho nhân vật nhảy bằng "di chuyển + animate", bom là một sprite, bạn có thể dùng AnimatedSprite để thể hiện.

Bạn cứ nghiên cứu từ từ, và cũng từ từ sẽ hiểu, và từ từ game của bạn sẽ sinh động. [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

PS: Nếu bạn đặt link trong bài viết, công cụ phát hiện spam quảng cáo sẽ hiểu bạn đang lợi dụng quảng cáo, và sẽ không được phê chuẩn. Lần sau bạn chú ý điều này!
    Cám ơn bạn. mình sẽ lưu ý.
    Bạn cho mình hỏi. tính toán lại tọa độ là sao vậy bạn. theo cái link trên thì mình chỉ có đưa vào đc pX và Py. vậy thì ko thể di chuyển chéo đc. mình cũng tìm hiểu thử cái này mà chưa ra. mới lên đây hỏi. bạn có cái demo nào có thể di chuyển chéo thì chỉ giúp mình với.
    Thank bạn.

Bạn dùng MoveModifier xem (trong ví dụ của AndEngine có ví dụ mấy vấn đề của bạn đấy)
    Bạn có thể đính kèm project của bạn lên đây không?

Trích dẫn Gửi bởi Admin
    Bạn dùng MoveModifier xem (trong ví dụ của AndEngine có ví dụ mấy vấn đề của bạn đấy)
    Bạn có thể đính kèm project của bạn lên đây không?
    Cảm ơn bạn. Mình sẽ tìm hiểu cái bạn nói xem. mình đang học. chưa bắt tay vào code nên chưa có project cụ thể. chỉ đang tạo project theo link mà đã gửi ở trên để thử thôi. [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]