Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 2 của 2

[Thắc mắc] Cách kiểm tra tồn tại của 1 file trên SD Card trên máy thật

Chào các bạn !
    Mình đang tập viết ứng dụng đọc file XML. Mình muốn kiểm tra file XML có tồn tại trên thẻ SD rồi mới đọc file XML. Để kiểm tra file XML có tồn tại hay ko mình sử dụng đoạn code sau:

Mã:
    File extStore = Environment.getExternalStorageDirectory();File xmlFile = new File(extStore.getAbsolutePath() + "/employee.xml");if(xmlFile.exists())editdata.setText("Tim thay file");elseeditdata.setText("Ko tim thay file");
    Và mình debug nó trên máy SS Galaxy S3. Kêt quả là "Ko tìm thấy file" mặc dù trong thẻ nhớ của mình đã có file employee.xml. Đây là đường dẫn SD Card trên máy tính của mình

Computer\SGH-I747M\Card\employee
    Mình dùng code

Mã:
    Log.d("Check location sd Card",xmlFile.toString());
    Thì in ra

/storage/emulated/0/employee.xml
    Mình có xem app Zing Mp3 phần folder họ lấy đường dẫn SdCard như sau

/storage/extSdCard/
    Mình thử kiểm tra sự tồn tại của 1 file bằng đoạn code sau

Mã:
    File xmlFile = new File("/storage/extSdCard/employee.xml");if(xmlFile.exists())   editdata.setText("Tim thay file");else    editdata.setText("Ko tim thay file");
    Thì kết quả in ra là "Tim thay file"

Theo mình nghĩ đoạn code lấy đường dẫn thẻ Sd Card của mình ko áp dụng được cho điện thoại SAMSUNG.

Cho mình hỏi cách tổng quảt lấy đường dẫn có thể áp dụng cho tất cả các thiết bị dùng HĐH Android

bạn đọc thêm cái này thử http://developer.android.com/guide/topics/data/data-storage.html#filesExternal
    tài liệu của android thì dĩ nhiên mọi thiết bị đều giống dậy thôi. sam cũng có sdk nhưng mà hình như chỉ cho tizen của nó thôi mà. nên chắc ko khác đâu