Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Java Applet ngày nay còn giữ vai trò như những năm 90?

Chào các bạn, mình mới bắt đầu bước vào học Java, mình đang băn khoăn không biết vai trò và tầm quan trọng của Java Applet ngày nay trong các ứng dụng web ra sao? Mình được biết Java Applet rất thịnh hành vào những năm 90 của thế kỷ trước đến tận những năm đầu của thế kỷ này cùng với sự phát triển của các trình duyệt IE và Netscape, nhưng ngày nay rất nhiều công nghệ mới đã ra đời và không hiểu chúng đã và có thay thế được vai trò của Java Applet? Mình đang tự hỏi rằng bước vào học Java Applet liệu có phải là một hướng đi sai lầm, mất thời gian? Rất mong các bạn cho biết tầm nhìn và đánh giá của các bạn về vấn đề này.

Kevin thấy vẫn còn được sử dụng khá đấy:
    - Nếu so sánh với Javascript trong các trình duyệt phổ biến hiện nay thì Java applets đánh giá là nhanh hơn, nhưng mà thỉnh thoảng hay "bị hâm, hoặc đơ" (Do JVM càng ngày càng cùi).
    - Tương thích với 3D hardware acceleration nên sẽ rất tốt nếu muốn xây dựng các ứng dụng trên web.

Tất nhiên là khi Java già đi, thì Java applets cũng trở thành bà cụ. Các công nghệ mới dần được thay thế bởi tính ổn định cao, tốc độ tốt hơn, thích nghi hơn! (Quy luật của sự phát triển nằm ở chỗ thích nghi tốt hơn, bao gồm cả sự phát triển của loài người đấy).