Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Nhập xuất dữ liệu trong JSP bằng cách nào?

Nhờ mọi người giúp :
    mình đang làm 1 cái trang đăng ký,làm thế nào để đưa họ tên,địa chỉ... người đăng ký vào CSDL như access hoặc SQL sever,sau đó khi sang trang thông tin người dùng phải hiện đc những j` đã nhập vào trong CSDL ra
    à ngoài ra mình cũng ko biết quản lý thông tin bắt buộc phải nhập ,ví dụ người đăng ký có thể bỏ qua phần số điện thoại nhưng mật khẩu nhất định phải có

Để làm những công việc trên ta cần có những kiến thức cơ bản sau:

• html: biết dùng các control như textbox, label...Cơ sở dữ liệu: biết viết câu insert into..Và tất nhiên là java

Nếu bạn thiếu 1 trong các kiến thức trên thì phải tìm hiểu lần lượt như mình đã liệt kê.

p/s: Dù bạn dùng ngôn ngữ nào để viết web(PHP, JSP, ASP...) thì cái cơ bản nhất phải biết là html và SQL

Nếu bạn bắt đầu từ con số 0 thì html là cái bạn tìm hiểu đầu tiên:
    Xem tạm cái này nhé

^
    mình mới học nên nhiều cái ko biết,trong jdeveloper thì vào đâu để nạp thư viện
    à nếu bạn rảnh rỗi thì hướng dẫn chi tiết cho mình với,vắn tắt như kia mình ko hiểu

Trích dẫn Gửi bởi HINCUTIN
    ^
    mình mới học nên nhiều cái ko biết,trong jdeveloper thì vào đâu để nạp thư viện
    à nếu bạn rảnh rỗi thì hướng dẫn chi tiết cho mình với,vắn tắt như kia mình ko hiểu
    Học từ từ thôi, đừng đốt cháy giai đoạn
    Giờ bạn tập viết các ứng dụng có dùng java kết nối với CSDL (MySQL chẳng hạn) trước đã
    Sau đó thì tính đến vụ View (html form, hiển thị...)

Bạn tìm hiểu về mô hình MVC đi.
    Mình nghĩ mô hình đó thích hợp với yêu cầu của bạn.

Nên sử dụng Netbeans hoặc Eclipse để tiện cho việc phát triển và quản lý dự án. JDeveloper, Netbeans hay Eclipse đi chăng nữa nó cũng chỉ là IDE, công cụ giúp tăng tốc lập trình và quản lý mã nguồn tốt hơn, hỗ trợ lập trình viên mà thôi. Để lập trình Java, cần cài JDK, nạp thư viện, sử dụng câu lệnh import. hay muốn thêm 1 vài libraries khác, ta có thể Add nó vào qua tab Libraries trong Properties của mỗi dự án.

Để lập trình form tương tác với người dùng, về mảng web app, bạn nên biết về javascript / jquery để check dữ liệu. Về mảng desktop app, bạn cần phải nắm rõ cơ chế hoạt động cũng như đặc điểm của từng Component (cụ thể là Swing Components), cách xử lý sự kiện như thế nào?,v.v...

Để tương tác với CSDL, bạn cần phải nắm chắc về Database Programming, có thể học SQL Server, MySQL. Khi thành thạo các kỹ năng cơ bản như sử dụng 4 loại câu lệnh trong SQL: Điều khiển dữ liệu, Định nghĩa dữ liệu, Thao tác dữ liệu liệu, Truy vấn dữ liệu, các kỹ thuật lập trình Trigger, Procedure, Function trong SQL được sử dụng ra sao?

Làm 1 vài dự án nho nhỏ để minh họa cho những cái mình đã học.

Trong Java, đầu tiên hãy sử dụng Console để học JDBC, đó là 1 cách tiếp cận rất tốt.

Nắm chắc, chuyến sang Desktop Apps hay Web Apps...Tùy bạn, chúc bạn lựa chọn hướng đi đúng cho việc học của mình. Hãy hiểu từ cái đơn giản nhất, đừng nhảy vọt mà hãy đột phá.