Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Cách nào bắt sự kiện chuột và bàn phím cùng lúc?

Mình có viết 1 game.
    Mình add 2 panel vào trong 1 frame (1 panel bên trái và 1 panel bên phải của frame). Trong đó có 1 panel bắt sự kiện của bàn phím và 1 panel bắt sự kiện của chuột.
    Nhưng chỉ có panel bắt sự kiện của chuột là hoạt động còn panel bắt sự kiện của bàn phím thì không.[IMG]images/smilies/Cry.gif[/IMG][IMG]images/smilies/Cry.gif[/IMG]
    Khi mình bỏ panel bắt sự kiện của chuột đi, chỉ đển lại 1 panel bắt sự kiện của bàn phím trong frame thôi thì chương trình lại hoạt động bình thường.[IMG]images/smilies/Cry.gif[/IMG]
    Làm thế nào để cả 2 panel đều có thể bắt sự kiện cùng lúc được. Ai giúp mình với. Thanks!

Cái nào đang được trọng tâm (focus) thì nó sẽ trao quyền kiểm soát sự kiện cho cái đó. Ban đầu Panel 1 có sự kiện chuột và được trọng tâm thì nó bắt, cái Panel 2 thì không được trong tâm nên không. Bỏ cái 1 nên cái 2 được trọng tâm nên nó bắt được.

Nhưng bạn định làm gì mà phải bắt như thế?

Mình định làm 1 game.
    Có 1 panel chứa các Button (bắt sự kiện của chuột).
    Còn panel kia bắt sự kiện của bàn phím (các phím mũi tên để di chuyển nhân vật).
    Nhưng làm thế nào để khi ấn 1 phím trong panel 1 thì trọng tâm(focus) tự động chuyển lại về panel 2?
    Hình như có cái Key Bindings làm được, nhưng mình không biết dùng cái này.