Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 2 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 67
    mình nghĩ c++ dễ hơn java,có lẽ vì không phải cao thủ,nhưng một điều chắc chắn là nó khó dễ thế nào là tùy vào cảm nhận của mỗi người chứ không phải lời nói đầu ghi nó dễ hơn thì nó nhất định phải dễ hơn

trước khi so sánh các bạn nên đọc về lịch sử của 3 ngôn ngữ đó.và tìm hiểu lý do xuất hiện 3 ngôn ngữ đó là gì.Java được phát triển lên từ C/C++ do tác giả Sun khi ông đến hòn đảo Java va ông làm một dự án gì đó thì mình không nhớ lắm.và ông thấy dùng C sẽ khó và viết dài hơn.sâu hơn khó hơn.vì thế mà ông đã phát triển nên ngôn ngữ Java dựa trên nền tảng của C/C++ và ban đầu nó dùng nhiều về lĩnh vực điện tử,tự động hóa và các vi xử lý.
    C# ra đời là do Microsoft không ký được hợp đồng mua bản quyền Java của Sun.
    Khi Java ra đời người ta ví rằng Java là C+++ (C 3+) của Microsoft
    còn khi C# ra đời người ta ví là Java ++ của Java.
    theo trình tự thì C# rễ nhất và C++ khó nhất.
    tốc độ chạy chương trình thì C/C++ can thiệp sâu nhất vào hệ thống vì nó là ngôn ngữ thấp hơn 2 ngôn ngữ kia và nó can thiệp sâu vào phân cứng.Java thì chạy chương trình chậm hơn C/C++/C# nhưng java thì chạy trên đa nền tảng hơn.
    còn họ nhà DotNet thì chỉ chạy trên Microsoft thôi.
    C# thì tất nhiên là rễ hơn Java và được hộ trợ nhiều hơn Java nhưng nó cũng chỉ chạy được trên Windows thôi học DotNet mà.

đó là nói như vậy còn khó hay rễ thì tùy thuộc vào người dùng.
    bạn thích Java không thích C/C++ hay C# thì bạn nói nó khó bạn không thích.nhưng nếu bạn là cao thủ C/C++ mà không biết 2 cái kia thì bạn nó 2 cái kia là khó.
    nhưng theo như mình thì quan trọng là bạn thích cái j và muốn làm việc với cái nào.định hướng của bạn là gì.
    Còn Ngôn ngữ thì nó cũng chỉ là ngôn ngữ.khi ra chương trình thì tất cả đều như nhau.khách hàng không cần biết bạn dùng ngôn ngữ j quan trọng là phải làm việc đúng như họ mong đợi và tối ưu hóa khi học sử dụng để đạt được kết quả tốt nhất.

Cả 3 thằng đều là imperative language, vì vậy cơ bản là cùng một dòng. Khác nhau một chút thôi. Và cả 3 thằng đều hay cả:
    C++ có STL
    C# có LINQ, .NET
    Java thì không có mấy cái tuyệt chiêu kia, tuy vậy anonymous class của nó xài cũng đã lắm.
    Còn trẻ thì cứ ra sức mà học cả 3. It's worth it.

Em đọc tới đọc lui mà không biết "rễ" là cái gì cả. Tiếng Việt mình có từ này không ta ?

Trích dẫn Gửi bởi nguyendinhchinh
    vì thế mà ông đã phát triển nên ngôn ngữ Java dựa trên nền tảng của C/C++ và ban đầu nó dùng nhiều về lĩnh vực điện tử,tự động hóa và các vi xử lý.
    Thông tin này lấy ở đâu vậy? Em cũng đọc nhiều, cả sách tây, cả sách ta mà hôm nay mới thấy cái thông tin này! Java mà dùng cho điện tử, tự động hóa, và các vi xử lý thì đâu còn gọi là Java nữa nhỉ?

Kiến thức của em hạn hẹp, mong các đại ca chỉ giáo thêm cho về điều này ạ!

@TQN: Bác mà post bài như vậy là khó xử rồi!

trước khi so sánh các bạn nên đọc về lịch sử của 3 ngôn ngữ đó.và tìm hiểu lý do xuất hiện 3 ngôn ngữ đó là gì.Java được phát triển lên từ C/C++ do tác giả Sun khi ông đến hòn đảo Java va ông làm một dự án gì đó thì mình không nhớ lắm.và ông thấy dùng C sẽ khó và viết dài hơn.sâu hơn khó hơn.vì thế mà ông đã phát triển nên ngôn ngữ Java dựa trên nền tảng của C/C++ và ban đầu nó dùng nhiều về lĩnh vực điện tử,tự động hóa và các vi xử lý.
    tốc độ chạy chương trình thì C/C++ can thiệp sâu nhất vào hệ thống vì nó là ngôn ngữ thấp hơn 2 ngôn ngữ kia và nó can thiệp sâu vào phân cứng.Java thì chạy chương trình chậm hơn C/C++/C# nhưng java thì chạy trên đa nền tảng hơn.
    còn họ nhà DotNet thì chỉ chạy trên Microsoft thôi.
    C# thì tất nhiên là rễ hơn Java và được hộ trợ nhiều hơn Java nhưng nó cũng chỉ chạy được trên Windows thôi học DotNet mà.

đó là nói như vậy còn khó hay rễ thì tùy thuộc vào người dùng.
    bạn thích Java không thích C/C++ hay C# thì bạn nói nó khó bạn không thích.nhưng nếu bạn là cao thủ C/C++ mà không biết 2 cái kia thì bạn nó 2 cái kia là khó.
    nhưng theo như mình thì quan trọng là bạn thích cái j và muốn làm việc với cái nào.định hướng của bạn là gì.
    Còn Ngôn ngữ thì nó cũng chỉ là ngôn ngữ.khi ra chương trình thì tất cả đều như nhau.khách hàng không cần biết bạn dùng ngôn ngữ j quan trọng là phải làm việc đúng như họ mong đợi và tối ưu hóa khi học sử dụng để đạt được kết quả tốt nhất.
    Bác này gió máy kinh tởm quá. Tại hạ bái phục. James Gosling có ở đây chắc cũng hộc máu mồm đột tử

...
    Cái này hay à nha.
    Ví dụ một cơ quan nọ tuyển LTV Java. Bạn chỉ biết (rất giỏi) về C/C++. Bây giờ bạn nộp đơn, nói rõ tình trạng của mình và kèm theo câu trên.
    Xin cho biết lúc đó bạn có nghĩ rằng người ta tin lời bạn và gọi bạn đến phỏng vấn ?

Khách hàng không cần biết....:
    Có làm việc với khách hàng chưa mà biết là họ không cần biết? Có vẻ là chiều hướng xem thường trí thông minh của khách hàng.

Ví dụ 1: phần mềm viết phải sử dụng một database lớn. Bạn dụ khách hàng chọn đại một máy làm database server và chạy ra mấy tiệm bán đĩa mua một đĩa cờ rắc Oracle về lắp vào à?
    Khách hàng nào không biết hỏi về sự phát triển của phần mềm là khách hàng ngu. Bán phần mềm mà không giải thích đúng cho khách hàng điểm này là làm ăn lường lọc.

Ví dụ 2: phần mềm viết dùng ASP.NET. Khách hàng chỉ có Unix Servers. Làm sao mà bảo khách hàng không cần biết ngôn ngữ gì được. Chưa chắc đã thuyết phục được người ta cài đặt IIS lên Server.

Ví dụ 3: có một số cơ quan đặt quy định phải dùng mã nguồn mở. Phần mềm không dùng mã nguồn mở thì miễn nói chuyện với họ.

Trích dẫn Gửi bởi rox_rook
    Cả 3 thằng đều là imperative language, vì vậy cơ bản là cùng một dòng. Khác nhau một chút thôi. Và cả 3 thằng đều hay cả:
    C++ có STL
    C# có LINQ, .NET
    Java thì không có mấy cái tuyệt chiêu kia, tuy vậy anonymous class của nó xài cũng đã lắm.
    Còn trẻ thì cứ ra sức mà học cả 3. It's worth it.
    Em học mỗi cái C/C++ thấy đuối lắm rồi,mà học thêm 2 cái kia chắc xuống lỗ sớm mất[IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    Khuyên anh em học vừa vừa oi ,để sớm phục vụ vợ con .Kẻo thành công trong sự nghiệp mà lại mất gia đình thì cũng buồn [IMG]images/smilies/1.gif[/IMG]

Cuối tuần vui vẻ nha.

Trích dẫn Gửi bởi prog10
    2. Tùy workload của chương trình.
    3. Java chạy trên VM, Java có GC tự động, Java kiểm tra mảng tự động... đều tốn time.

Nói chung thì OOP thì nó gần với vấn đề cần giải quyết hơn (cái này chính là high-level nhưng từ này dễ hiểu nhầm).
    Ý mình là một con số tương đối cho cùng 1 phương pháp để giải quyết cùng 1 công việc ấy.
    Ví dụ cùng thực hiện 1 việc :
    Mã:
    for(int i=0;i<200000000;i++)
    {
         arr[i]*=5;
    }
    Thì C# sẽ chậm hơn C++ bao nhiêu lần.

Trang 2 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối