Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Lỗi "Error: Could not find or load main class" trong Java

chào các bạn! Mình mới bắt đầu học về java. Bài đầu tiên mình chạy đó là HelloWorld. Mình đã tạo một Packages có tên là edu.java.basic, trong Packages đó, mình cũng đã tạo một class là HelloWorld và viết chương trình trong đó. Nhưng khi chạy xong thì nó hiện lên lỗi "Error: Could not find or load main class edu.java.basic.HelloWorld"

Hiện tại mình đang dùng NetBeans 8.0.2.
    Mình cũng đã set lại mục run trong Project rồi nhưng nó vẫn không tìm thấy main class. Mong các bạn có thể giải thích cho mình về lỗi đó với.
    Mình mới học về java nên còn gà lắm. Mong các bạn giúp đỡ!
    Mình cảm ơn các bạn nhiều! ^^

Lúc trước mình cũng bị 1 lần, lỗi của mình bắt nguồn từ việc Rename Project

Trích dẫn Gửi bởi khanhduy62
    Lúc trước mình cũng bị 1 lần, lỗi của mình bắt nguồn từ việc Rename Project
    cảm ơn bạn nha! mình cũng đã sửa được lỗi của mình rồi
    Khi tạo một Project, mỗi Project đều được lưu ở một vị trí mặc định (Project Location). Khi thay đổi vị trí đó, chương trình sẽ không chạy được cũng như không tìm được main class trong chương trình mình muốn chạy. Trường hợp của mình là do mình đã thay đổi vị trí Project Location nên mới xảy ra lỗi.
    Sẵn đây mình cũng muốn chỉ cho các bạn cách thay đổi vị trí lưu mặc định của Project trong Netbeans (Dành cho bạn nào chưa biết thì tham khảo ):
    Win 7: bạn vào đường dẫn thư mục sau và sửa đổi vị trí lưu file Project: C:\Users\<YourUserName>\AppData\Roaming\NetBeans\7 .1.2\config\Preferences\org
    etbeans\modules\proje ctui.properties.
    Thường thì file AppData hiển thị ẩn trong hệ thống. Nên để hiện thị tất cả các file ẩn trong hệ thống, bạn thực hiện theo các bước sau:
    My Computer ->
    Organize ->
    Folder and Search Options ->
    View (tab) ->
    Advanced settings list ->
    Hidden files and folders->
    Click " show .....".

chỉnh làm gì? lưu ở đâu cũng vey thôi

bạn có hàm main trong class đó chưa! post hẳn class HelloWorld lên xem nào

Trích dẫn Gửi bởi hieukent
    bạn có hàm main trong class đó chưa! post hẳn class HelloWorld lên xem nào
    Mình có hàm main trong class luôn.

Lúc tạo Project, mình có thay đổi vị trí lưu mặc định của nó để dễ quản lý học tập, kết quả là lỗi như trên. Nhưng khi mình tạo một Project khác nội dung tương tự, mình giữ nguyên vị trí lưu mặc định thì k xảy ra lỗi nữa. Và mình tìm hiểu trên mạng cách thay đổi vị trí lưu mặc định. Từ đó không xảy ra lỗi nào như trên nữa.
    Không biết có ai gặp trường hợp giống mình không nữa hi

Có thể bạn gõ không đúng tên class. Bạn xem bài này thử: Sửa lỗi java Error Could not find or load main class