Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Mới tìm hiểu java co vài chỗ khúc mắc

Mình là sv năm 3, minh k học cntt cũng k dc học lập trình software, minh dc học môn nhập môn lập trình nên cũng bik về C, minh dang tìm hiểu java nhưng khi đọc vào mình thấy no trừu tượng quá, dơn 1 cuốn ebook về mà mình đọc cảm thấy nản, 1 đống lý thuyết nên mình càng nản, bạn nào từng trải qua giai đoạn này hướng dẫn giúp mình cách tìm hiểu, mình từng hoc ASM vs ca C nhung chua thấy gian nan như java
    p/s: Mình tự học nha, k ai hướng dẫn cả
    tks 4 reading

Trích dẫn Gửi bởi dragonheart26
    Mình là sv năm 3, minh k học cntt cũng k dc học lập trình software, minh dc học môn nhập môn lập trình nên cũng bik về C, minh dang tìm hiểu java nhưng khi đọc vào mình thấy no trừu tượng quá, dơn 1 cuốn ebook về mà mình đọc cảm thấy nản, 1 đống lý thuyết nên mình càng nản, bạn nào từng trải qua giai đoạn này hướng dẫn giúp mình cách tìm hiểu, mình từng hoc ASM vs ca C nhung chua thấy gian nan như java
    p/s: Mình tự học nha, k ai hướng dẫn cả
    tks 4 reading
    trước hết là down eclips về cài , sau đó thì mở cuốn how to program java ra , copy cái code hello world là được , sau đó thì đọc thôi . bạn đã từng học qua c và asm rồi mà còn thấy gian nan ư @@

Mình thấy Java, C# là dễ học nhất rồi, nhất là đối với những bạn không chuyên CNTT (không biết sâu về kiến trúc vi xử lí hay bộ nhớ gì gì đó), vì nó rất gần gũi với con người.
    Học Java (và các ngôn ngữ bậc cao khác) khác với ASM, đừng nên chú tâm vào lệnh này làm gì, lệnh kia làm gì. Hãy để ý đến mục đích tổng quát của chương trình. Hãy trả lời câu hỏi: Phương thức này làm gì? Class này đóng vai trò như thế nào trong chương trình? Công việc này nên giải quyết ra sao, mấy bước, thứ tự các bước như thế nào?...
    Chúc bạn học tốt!
    Happy Coding [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Quan trọng là hiểu chứ đừng chỉ biết mà không hiểu.
    Hiểu đúng mới lập trình tốt được.
    Theo kinh nghiệm của mình thì đến với Java trước tiên phải hiểu đúng tinh thần, tư tưởng của nó.
    Giữa biết và hiểu có sự khác nhau rõ ràng.
    Ví dụ:
    Biết là Java là ngôn ngữ lập trình hướng đối tượng
    Nhưng phải hiểu lập trình hướng đối tượng có ưu điểm gì, vai trò của nó, các nguyên lý v.v...

Biết Java là ngôn ngữ định kiểu mạnh mẽ và còn hỗ trợ kiểu khái quát (generic)
    Nhưng phải hiểu sâu để biết về các cơ chế chuyển đổi kiểu, ép kiểu, autoboxing v.v....

Nói chung là phải hiểu đúng lý thuyết cơ bản, chứ đừng để mất căn bản, sau này học lại mệt lắm.
    Bằng chứng là mình học chủ yếu là theo ví dụ mà không nắm chắc lý thuyết cơ bản nên phải cày đi cày lại cực hơn là khi biết chắc lý thuyết cơ bản.

Nếu nắm chắc lý thuyết cơ bản, tổ chức nó lại một cách có hệ thống, sẽ giúp nhớ rất lâu.
    Ví dụ:
    Thời gian được thao tác bằng các lớp java.util.Date, java.util.Calendar, java.text.DateFormat, java.util.TimeZone

Nhưng ta rất khó nhớ nếu không biết khái quát lại là:
    - Thời gian (ngày, tháng, năm, giờ phút giây....) là 1 kiểu dữ liệu cần:
    + Định dạng đầu ra phù hợp với địa phương (quốc gia, ngôn ngữ)
    + Các nước ở các múi giờ khác nhau có giờ múi khác nhau
    + Khoảng thời gian biểu diễn cho thời gian phải rất rất lớn
    + Ngoài Dương Lịch có thể có các hệ thống lịch khác

Từ đó dễ dàng nhớ rằng:
    Dữ liệu thời gian được biểu diễn bằng 1 số kiểu long cho biết số giây tính từ mốc thời gian mặc định. Phải dùng kiểu long 64 bit để đủ khả năng biểu diễn. Số kiểu long đó sẽ được dùng làm đối số cho constructor của lớp java.util.Date và lớp này sẽ có 1 getter là getTime()

Hoặc:
    Vì ngoài Dương Lịch có thể có các hệ thống lịch khác, cho nên lớp java.util.Calendar phải là lớp trừu tượng và lớp này có 1 factory method getInstance() và 1 lớp con là java.util.GregorianCalendar