Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Sự khác nhau giữa Frame và JFrame

Mình mới học java, nên có nhiều thắc mắc. Mình không biết giữa Frame và JFrame có gì khác nhau không, trong java có những gói tương tự như thế nữa, không biết có sữ khác nhau gì giữa lớp có j và lớp không có j.
    mong mọi người giải đáp, mình xin cảm ơn!

Ngược về lịch sử, AWT là thư viện giao diện đầu tiên mà Sun cung cấp cho lập trình viên Java trên toàn thế giới. Do thư viện AWT có nhiều phần phụ thuộc vào platform & design không tốt (dẫn đến chương trình AWT chạy chậm hơn so với chương trình tương tự viết bằng native language của platform đó) nên Sun đã xây dựng thư viện mới Swing (Swing là thư viện nằm trong bộ JFC được phát hành cùng năm).
    Để đảm bảo tính tương thích (ứng dụng swing có thể sử dụng các component AWT), các control của Swing được kế thừa từ JComponent. Đến lượt mình, JComponent lại kế thừa từ một lớp khác (mình không nhớ tên) trong thư viện AWT. Do đó, giữa AWT & Swing có quan hệ họ hàng với nhau.
    Về cơ bản Frame là component trong thư viện AWT còn JFrame là component trong thư viện Swing. Chúng có cùng ý nghĩa.