Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Giúp đỡ nhập xuất ma trận

Cái Java nó ko giống cái C++, thầy lại ko bày mà chỉ ra bài tập nên phải tự mò.
    Các bác giúp em cái lỗi này cái nha

Mã:
    package BapTap;import java.util.Scanner;public class Bai_12 {    private static int a[][],b[][],c[][],n;    public static void Nhap(){        Scanner in=new Scanner(System.in);        System.out.print("Nhập số hàng và cột n: ");        n=in.nextInt();        System.out.println("Nhập ma trận A: ");        for(int i=0;i<n;i++){            for(int j=0;j<n;j++){                System.out.print("a["+i+"]["+j+"] = ");                a[i][j] = in.nextInt();            }        }        System.out.println("Nhập ma trận B: ");        for(int i=0;i<n;i++){            for(int j=0;j<n;j++){                System.out.print("b["+i+"]["+j+"] = ");                b[i][j] = in.nextInt();            }        }    }    public static void Hien(){        System.out.println("Ma trận A: ");        for(int i=0;i<n;i++){            for(int j=0;j<n;j++)                System.out.print("\t" + a[i][j]);        }        System.out.println("Ma trận B: ");        for(int i=0;i<n;i++){            for(int j=0;j<n;j++)                System.out.print("\t" + b[i][j]);        }    }    public static void main(String[] args) {        Scanner in = new Scanner(System.in);        int chon;        do {            System.out.println("1. Nhập");            System.out.println("2. Hiển thị ");            System.out.println("3. Tổng 2 ma trận");            System.out.println("4. Tích 2 ma trận");            System.out.println("5. Exit");            System.out.println("____________________________");            System.out.print("Mời chọn : ");            chon = in.nextInt();            switch (chon) {                case 1:Nhap();break;                case 2:Hien();break;                case 5:                    System.out.println("Ðã thoát!");                    System.exit(0);            }        } while (chon != 0);    }    }
    Lỗi:

Mã:
    run:1. Nhập2. Hiển thị 3. Tổng 2 ma trận4. Tích 2 ma trận5. Exit____________________________Mời chọn : 1Nhập số hàng và cột n: 2Nhập ma trận A: Exception in thread "main" java.lang.NullPointerExceptiona[0][0] =   at BapTap.Bai_12.Nhap(Bai_12.java:14)    at BapTap.Bai_12.main(Bai_12.java:50)Java Result: 1BUILD SUCCESSFUL (total time: 5 seconds)
    Cám ơn các bác nhiều [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Lỗi chưa cấp phát vùng nhớ cho mảng mà đã nhập roài, lần này để bạn tự sửa vậy. Không mai sang congdongjava nữa sao bạn, bên đó nhanh mà nhưng bạn không biết cách đặt câu hỏi thôi thì người ta cũng chả giúp đâu.

Trích dẫn Gửi bởi kimcy1992
    Lỗi chưa cấp phát vùng nhớ cho mảng mà đã nhập roài, lần này để bạn tự sửa vậy. Không mai sang congdongjava nữa sao bạn, bên đó nhanh mà nhưng bạn không biết cách đặt câu hỏi thôi thì người ta cũng chả giúp đâu.
    Mình ko biết nên mới post bài hỏi, chứ ko lẽ hỏi ở forum khác cũng bị chỉ trích à.
    Bạn có vẻ nhỏ mọn quá đấy

Trích dẫn Gửi bởi hongle516
    Mình ko biết nên mới post bài hỏi, chứ ko lẽ hỏi ở forum khác cũng bị chỉ trích à.
    Bạn có vẻ nhỏ mọn quá đấy
    Nếu bạn thấy đó là chỉ trích đó là nhỏ mọn thì có lẽ bạn chưa bao giờ đọc nội quy diễn đàn về cách post bài viết, không tin thì bạn cứ hỏi admin thỏa mái. Còn nói thật nhá chả phải là chê bai gì đâu bạn không có khả năng tự sửa lỗi thì ko code được. Bạn thấy khó nghe đúng không nhưng rồi bạn sẽ hiểu những lời khó nghe này.

Không biết thì hỏi, giấu dốt mới đáng bị chửi.
    Còn vấn đề sửa lỗi thì đâu phải lỗi nào mình cũng tự sửa được.
    Diễn đàn là nơi giao lưu, học hỏi và chia sẻ kinh nghiệm chứ ko lẽ không được hỏi ư?

Đang ở
    Hà Nội
    Trích dẫn Gửi bởi hongle516
    Diễn đàn là nơi giao lưu, học hỏi và chia sẻ kinh nghiệm chứ ko lẽ không được hỏi ư?
    Ai cấm bạn hỏi đâu nhỉ.[IMG]images/smilies/dont_know.gif[/IMG]