Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Nhu cầu nhân lực Java tại Việt Nam

Em mới tìm hiểu và tính học Java, em muốn hỏi:

1- Nhu cầu nhân lực Java ở việt nam hiện nay, và tương lai là như thế nào.

2- Những công ty nào hay tuyển Java, và phổ biến là nhánh nào của java (J2SE, J2EE, J2ME, Android...).

Nếu có thể, anh/chị cho em vài đánh giá so sánh với nhu cầu nhân lực bên .Net luôn ạ.

Em cảm ơn trước nhé [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi thuyduongdng
    Em mới tìm hiểu và tính học Java, em muốn hỏi:

1- Nhu cầu nhân lực Java ở việt nam hiện nay, và tương lai là như thế nào.

2- Những công ty nào hay tuyển Java, và phổ biến là nhánh nào của java (J2SE, J2EE, J2ME, Android...).

Nếu có thể, anh/chị cho em vài đánh giá so sánh với nhu cầu nhân lực bên .Net luôn ạ.

Em cảm ơn trước nhé [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]
    Khi người ta nói làm Java thì không liên quan đến Android đâu. Java ở đây là làm việc với công nghệ Java, Android chỉ dùng cú pháp Java + liên quan một ít Java 2 SE ở máy ảo dalvik của nó (chung những cơ chế cơ bản)

Nhu cầu Java lớn nhưng tỉ lệ đáp ứng được là không nhiều. Muốn theo Java thì phải thực sự hiểu sâu "công nghệ Java" thay vì chỉ dùng được "ngôn ngữ Java". Phần thú vị nhất của công nghệ Java có lẽ nằm ở J2EE, còn J2ME theo quan điểm cá nhân là ít được chú trọng hơn cả.

Tương lai gần (khoảng 5 năm) Java vẫn ngon lành cành đào. Dài hơn thì ko nói trước được vì thế giới công nghệ thay đổi rất nhanh, phải liên tục cập nhật.

Công ty tuyển Java ở VN giờ không nhiều (không tính Android). Vì làm Java, đặc biệt Java EE thì thường là những dự án lớn, sản phẩm cỡ Enterprise. Những công ty startup thì sản phẩm lại nhỏ lẻ nên họ không thường lựa chọn công nghệ Java do tốn kém chi phí. Một số cái tên: FPT, Vietsoftware International, TMA Solution, Viettel, KMS Technology, một số công ty Nhật như Toshiba, Fujitsu... đa phần là các công ty lớn mới đủ sức làm Java. (mình ko biết nhiều công ty liên kết với Âu Mỹ)

Ý cuối: So với dotNot. Cái này chịu thôi, mình không làm dotNot. Thấy mấy thằng bạn đi code Web ASP.NET dạo cũng kiếm được kha khá, chắc việc nhiều hơn Java [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Cảm ơn bạn, cho hỏi thêm là để giỏi để có thể làm Java thì cần thời gian tối thiểu khoảng bao lâu nhỉ (nếu mình siêng năng) - ước tính thôi:

1. Giỏi đủ để đáp ứng các công ty tại VN hiện nay (J2SE ?)

2. Giỏi để làm các dự án lớn (J2EE)?

À còn thu nhập của java dev khoảng nhiêu nhỉ ?

Trích dẫn Gửi bởi thuyduongdng
    Cảm ơn bạn, cho hỏi thêm là để giỏi để có thể làm Java thì cần thời gian tối thiểu khoảng bao lâu nhỉ (nếu mình siêng năng) - ước tính thôi:

1. Giỏi đủ để đáp ứng các công ty tại VN hiện nay (J2SE ?)

2. Giỏi để làm các dự án lớn (J2EE)?

À còn thu nhập của java dev khoảng nhiêu nhỉ ?
    Để làm Java thì bạn phải đào sâu cả những công nghệ đi theo nó nữa, và thường là làm về Java EE.
    Ở VN hiện nay không có làm J2SE thuần mấy đâu.

Thu nhập thì như nhau thôi. Nhưng senior Java + biết English thì thu nhập thường khá khủng khiếp [IMG]images/smilies/laughing.gif[/IMG]

còn lập trình di động android và iOS thì tuơng lai sao nhỉ

Trích dẫn Gửi bởi quynhdao1994
    còn lập trình di động android và iOS thì tuơng lai sao nhỉ
    Mấy cái này thì khó đoán lắm vì nó hoạt động ở tầng nổi nhất của công nghệ hiện nay. Độ biến động cao => Tùy cơ ứng biến thôi [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Đừng nghĩ nhiều tới tương lai, hãy nghĩ tới hiện tại, lựa chọn 1 hướng đi đúng đắn, làm tốt 1 việc và phải làm nó thật tốt. Như vậy thành công rồi, tương lai sẽ có nhiều "biến thể", "di truyền" từ công nghệ A sang B v.v... Thay vì ngồi nghĩ ra các câu hỏi tại sao thì lăn vào mà làm đi, sử dụng phép thử sai nhiều sẽ tìm ra được hướng đi đúng đắn.

Em xin hết!