Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Thắc mắc về toán tử this trong java

Mọi người cho mình hỏi khi lập trình java thỉnh thoảng mình gọi 1 phương thức rồi truyền vào đó "this" hoặc là new một cái class nào đó là sao , mình chưa hiểu
    VD nhapthongtin(this) hoặc nhapthongtin(new sinhvien) ....... . mình chỉ hiểu theo cách truyền thống là khi thuộc tính trùng với 1 tham số truyền vào của 1 phương thức thì ta dùng this , ngoài ra mình chưa hiểu lắm

Trích dẫn Gửi bởi manhdoanttv
    mình chỉ hiểu theo cách truyền thống là khi thuộc tính trùng với 1 tham số truyền vào của 1 phương thức thì ta dùng this
    Vậy nếu không trùng dùng this có được k?

Mình nghĩ là không cần , chỉ cần định nghĩa tham số truyền vào = thuộc tính là ok

this là từ khóa chứ không phải toán tử.
    this có nghĩa là đối tượng hiện tại.

Không dùng cũng chẳng sao, có dùng thì càng tốt. Nhưng trường hợp tên tham số của hàm dựng hoặc phương thức trùng với tên trường của lớp thì bắt buộc dùng.

Mã:
    class Human {    private String name;    private Date birthday;    private float weight;        // Tiếng Anh của người Việt    public Human(String name, Date ngaySinh, float canNang) {        this.name = name; // Trùng tên nên phải cho nó biết name nào là của đối tượng lớp (this.name), name nào là tham số (name)        this.birthday = ngaySinh; // Không trùng. Nên dùng...        weight = canNang; // ...hay không đều được.    }     //...}

"this" là một đối số mặc định
    ko có cũng ko sao