Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Lỗi vòng lặp trong java

Mình có viết 1 chương trình java để random 2 đối tượng ở hai vị trí bất kì như sau:
    Mã nguồn PHP:
    package javademoandroidvn;import java.awt.Graphics;import java.awt.Graphics2D;import java.awt.RenderingHints;import java.util.Random;import javax.swing.JFrame;import javax.swing.JPanel;public class Main extends JPanel { //int []a = {0,1}; public int []b = new int[6]; public int []c= new int[6]; @Override public void paint(Graphics g){ super.paint(g); Graphics2D g2d = (Graphics2D) g; g2d.setRenderingHint(RenderingHints.KEY_ANTIALIASING,RenderingHints.VALUE_ANTIALIAS_ON); int x=0; Random t= new Random(); int rd1 = t.nextInt(2); int rd2 = t.nextInt(2); int rd3 = t.nextInt(2); int rd4 = t.nextInt(2); int rd5 = t.nextInt(2); b[1]=rd1; b[2]=rd2; b[3]=rd3; b[4]=rd4; b[5]=rd5; int d=0; while(d<2) { if(b[1]==1) { if(d<2) { g2d.fillRect(x, 660 ,40, 40); d++; } } if(b[2]==1) { if(d<2) { g2d.fillRect(x, 520 ,40, 40); d++; } } if(b[3]==1) { if(d<2) { g2d.fillRect(x, 380 ,40, 40); d++; } } if(b[4]==1) { if(d<2) { g2d.fillRect(x, 240 ,40, 40); d++; } } if(b[5]==1) { if(d<2) { g2d.fillRect(x, 100 ,40, 40); d++; } } } } public static void main(String[] args) throws InterruptedException{ JFrame frame = new JFrame(); Main main=new Main(); frame.add(main); frame.setSize(1200,730); frame.setVisible(true); frame.setDefaultCloseOperation(JFrame.EXIT_ON_CLOSE); int i; while (true) { main.repaint(); Thread.sleep(10); } }}  
    nhưng khi chạy thì nó đã ra vị trí bất kì nhưng không hiểu nó bị lỗi gì mà không tắt được cửa sổ netbean đi , mình ngồi cả buổi tối mà không tìm ra chỗ sai, mong các bạn giúp mình.
    ps: mình mới học java được 4-5 tuần nên còn nhiều kiến thức chưa rõ mong các bạn hướng dẫn chi tiết.

Sao bạn là đẻ cái vòng lặp vô tận ở cuối là gì?
    Muốn vẽ lại thì một luồng chạy song song với luồng chính để gọi đến phương thức vẽ lại chứ. Làm vậy nó không đóng là phải.