Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

Mọi người ơi, giúp em với. Em có đính kèm file WSJ luôn đó. File Stopword thì down trên Google giúp em.

Em nhìn vào cái đề mà chưa biết hướng giải quyết thế nào?? [IMG]images/smilies/21.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi yuna_yukita
    Mình góp ý hướng giải quyết bạn tham khảo xem nhé . Save câu, đoạn văn cần xử lý vào file rồi dùng
    // BufferedReader br = new BufferedReader(new FileReader( fileUrl ));
    Rồi xử lý trong vòng lặp
    // While (br.ready() ) {
    String line = br.readLine();
    String[] word = line.split(" "); // Nhận được mảng các từ qua regex là dấu cách
    Xong tạo hàm 2 xử lý word checkStopword() và getOriginalWord()
    ^^
    Vậy, ngay chỗ vòng lặp While có nghĩa là tách ra luôn từng chữ trong văn bản, chứ k cần tách câu xong rồi mới tách chữ trong câu hả bạn?!

Mình góp ý hướng giải quyết bạn tham khảo xem nhé . Save câu, đoạn văn cần xử lý vào file rồi dùng
    // BufferedReader br = new BufferedReader(new FileReader( fileUrl ));
    Rồi xử lý trong vòng lặp
    // While (br.ready() ) {
    String line = br.readLine();
    String[] word = line.split(" "); // Nhận được mảng các từ qua regex là dấu cách
    Xong tạo hàm 2 xử lý word checkStopword() và getOriginalWord()
    ^^

Cảm ơn bạn rất nhiều! Bạn có thể gợi ý thêm cho mình về hàm checkStopWord() vs getOriginalWorld() được k?! Mình thật sự rất tệ khi phải giải quyết các vấn đề liên quan đến lập trình. [IMG]images/smilies/21.gif[/IMG]

Học lập trình quan trọng nhất vẫn là phải tự code, tất nhiên ban đầu sẽ gặp nhiều khó khăn, nên mình sẽ chỉ nêu hướng cho bạn , tự tìm cách giải quyết nhé [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]
    * checkStopWord () : tạo enum chứa stopword , rồi tạo phương thức kiểu boolean test ( String word ), kiểm tra bằng vòng lặp foreach với hàm equals
    * getOriginalWorld() : dùng phương thức substring để cắt chuỗi bỏ đi chữ s hoặc es ở cuối.
    Have fun [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Đang ở
    Hà Nội
    String line = br.readLine() chính là để tách câu mà, vấn đề ở đây là mình cần xử lý từ chứ ko cần xử lý câu, nên dùng luôn lệnh split để lấy mảng các từ

Bạn có vấn đề ji trong code thì có thể hỏi, mình sẽ trợ giúp hướng code trong khả năng, chứ hỏi chung chung thì rất khó trả lời [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Cảm ơn bạn rất nhiều! À, bạn cho mình hỏi thêm tí xíu nữa. Bạn có biết gì về Mô hình không gian vector trong Java k?!

Bạn có thể xem file IR.pdf mình đính kèm sau đây, để hiểu rõ hơn về câu hỏi của mình nhé! Vì mình cũng đang rất trừu tượng về khái niệm này!

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối