Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 33

học xong hướng đối tượng với "cái màn hình console đen thui" hoặc "cái màn hình eclipse-console trắng bóc/đỏ đỏ" thì bắt đầu học làm "web apps" hoặc "nhúng"

Mới bắt đầu học java, thế bạn đã biết gì về lập trình hướng đối tượng (OOP) chưa? Nếu chưa thì nên bắt đầu từ cơ bản nắm được linh hồn của lập trình hướng đối tượng đã rồi sau đó mới mở rộng đào sâu nâng cao được. Recommended là bắt đầu với cuốn "Java How to program" của Deitel nhé [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Chủ đề này hình như nhiều người hỏi rồi. Nếu bạn yêu thích java thì việc đầu tiên là bạn phải nắm tốt khái niệm Lập trình hướng đối tượng đã.

Nếu có nhiều tiền thì đầu tư 2400$ cho 2 năm học lập trình tại Aptech. Đảm bảo kiến thức từ căn bản đến gần nâng cao.

Còn ít hơn thì 1.6 triệu * 4 (hoặc 5) học phần tại Trung tâm Tin học Đại học Khoa học Tự nhiên.

Mình đã học ở cả hai chỗ. Giáo viên rất nhiệt tình, kiến thức tốt. Đặc biệt, mình biết thì bên Trung tâm Tin học, giáo viên còn là đang làm việc ở các công ty, có kinh nghiệm "tác chiến".

Bạn có thể tự học nhưng mình nghĩ là "không thầy đố mày làm nên". Đến trường nó vẫn có cái hay của nó.

Sách thì có nhiều lắm. Nhưng như các bạn ở trên nói, bạn phải hiểu khái niệm vỡ lòng, cơ bản, và cũng là cao cấp nhất, xuyên suốt ngôn ngữ, đó là ĐỐI TƯỢNG. Không hiểu cái này thì có học cũng bằng không.

Đầu tiên nên làm việc với console, để hiểu các khái niệm, bản chất, sau đó hãy học GUI.

http://www.tutorialspoint.com/java/
    Site này rất đơn giản dễ hiểu cho người mới bắt đầu.

Lưu ý là không cần có kiến thức OOP bạn cũng có thể học đc.

Tiện đây cho mình hỏi. Phải học những công nghệ gì của java?

p/s: Không biết công nghệ có mang nghĩa đúng ko nữa. Ý mình là những cái như spring, hibernate.. gì đó. Học cái nào trước, cái nào sau...?

Trích dẫn Gửi bởi kqphu
    Tiện đây cho mình hỏi. Phải học những công nghệ gì của java?

p/s: Không biết công nghệ có mang nghĩa đúng ko nữa. Ý mình là những cái như spring, hibernate.. gì đó. Học cái nào trước, cái nào sau...?
    Bạn cứ học Java SE thời gian đi đã. Sau đó học thêm về làm web hay gọi hay ho là những ứng dụng chạy trên server (jsp, servlet) nếu thích đi làm web không thì học android hay J2ME nếu thích mobile. Còn những công nghệ cao siêu hơn thì sau khi học xong những cái kia tự bạn trả lời được rồi (2 cái kia cũng đủ lông đủ cánh rồi, mình cũng đang cày cả 2 đây mà vẫn chưa thạo[IMG]images/smilies/21.gif[/IMG])
    PS: Mà thích thì học luôn 2 cái kia cũng được. Đằng nào Java SE mình thấy cũng ko có gì thú lắm [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi blinkinkin
    Mới bắt đầu học java, thế bạn đã biết gì về lập trình hướng đối tượng (OOP) chưa? Nếu chưa thì nên bắt đầu từ cơ bản nắm được linh hồn của lập trình hướng đối tượng đã rồi sau đó mới mở rộng đào sâu nâng cao được. Recommended là bắt đầu với cuốn "Java How to program" của Deitel nhé [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]
    thanks bro, mình cũng đang tính học Java mà chưa định hướng là bắt đầu từ đâu. Ngại mấy cái tài liệu bằng tiếng anh ghê [IMG]images/smilies/daydreaming.gif[/IMG]

Không tiếng Anh => Không lập trình
    Cứ hiểu như vậy
    PS: Tiếng anh tất nhiên không cần phải pro, nhưng đại loại cũng biết tra từ điển là được

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối