Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Objective C: alloc và Release ngay khi nó vẫn được sử dụng không bị lỗi, nghĩa là thế nào?

Trích dẫn Gửi bởi haian
    trong objective C, khi mình cấp phát bằng alloc và sau đó dù có release thì biến vẫn có thể sử dụng được bình thường, thậm chí trong code sample của apple: mặc dù biến vẫn còn trong vòng lặp và đang được sử dụng thì họ vẫn release biến đó đi, mình không hiểu tại sao lại làm được như vậy
    bạn show 1 đoạn code như bạn nói lên thì mọi người mới cho giải thích cho bạn được chứ.

Trích dẫn Gửi bởi haian
    trong objective C, khi mình cấp phát bằng alloc và sau đó dù có release thì biến vẫn có thể sử dụng được bình thường, thậm chí trong code sample của apple: mặc dù biến vẫn còn trong vòng lặp và đang được sử dụng thì họ vẫn release biến đó đi, mình không hiểu tại sao lại làm được như vậy
    Mình không hiểu bạn có nhầm lẫn ở đâu không, bởi tôi đoán bạn test bằng cách release biến NSString [IMG]images/smilies/waiting.gif[/IMG]
    Mã:
    NSString *str=[[NSString alloc]initWithFormat:@"Viet nam"];
    str=nil
    // sau đó lại gán thế này
    str=@"Ha Noi";// đây cũng là 1 cách để khởi tạo lại NSString 
    NSLog(@"%@",str);// kết quả vẫn là Hà nội
    Sở dĩ đoạn code ở trên vẫn chạy bình thường vì NSString nhận phương thức khởi tạo bằng cách gán trực tiếp 1 NSString

Bây giờ bạn hãy thử với biến NSMutableString thì sẽ thấy sau khi release thì không thể dùng được,

Mã:
    NSMutableString *mstr=[[NSMutableString alloc]init];

//bây giờ bạn bỏ thêm [mstr release] vào đây xem chạy có bị lỗi không
    [mstr appenString:@"Dai Viet"];
    NSLog(@"%@",mstr);

Trích dẫn Gửi bởi haian
    Bạn nên đọc thêm về Memory management trong objective-c, khi nào 1 vùng nhớ được giải phóng, và releas không phải là giải phóng vùng nhớ đó mà là giảm retainCount, trước khi release object đó có thể đã có 1 function làm cho retaincount tăng lên > 1

Trích dẫn Gửi bởi slk_at
    Mình không hiểu bạn có nhầm lẫn ở đâu không, bởi tôi đoán bạn test bằng cách release biến NSString [IMG]images/smilies/waiting.gif[/IMG]
    Mã:
    NSString *str=[[NSString alloc]initWithFormat:@"Viet nam"];
    str=nil
    // sau đó lại gán thế này
    str=@"Ha Noi";// đây cũng là 1 cách để khởi tạo lại NSString 
    NSLog(@"%@",str);// kết quả vẫn là Hà nội
    Sở dĩ đoạn code ở trên vẫn chạy bình thường vì NSString nhận phương thức khởi tạo bằng cách gán trực tiếp 1 NSString

Bây giờ bạn hãy thử với biến NSMutableString thì sẽ thấy sau khi release thì không thể dùng được,

Mã:
    NSMutableString *mstr=[[NSMutableString alloc]init];

NSLog(@"%@",mstr);
    Có thể bạn chưa hiểu rõ vấn đề. Mình xin phân tích lại đoạn code ví dụ của bạn:

Mã:
    NSString *str=[[NSString alloc]initWithFormat:@"Viet nam"]; //(retainCount = 1) cấp phát vùng nhớ 
    str=nil // làm cho con trỏ str không còn trỏ tới vùng nhớ mới được tạo ra -> memory leak (retaincount vẫn = 1);

str=@"Ha Noi";// trỏ tới @"Ha Noi" là 1 constant string, không thể release
    NSLog(@"%@",str);// kết quả vẫn là Hà nội -> cái này đuơng nhiên
    Mã:
    NSMutableString *mstr=[[NSMutableString alloc]init];// cấp phát vùng nhớ cho 1 NSMutableString object-> retainCount = 1 vì MutableString có thể thay đổi được nội dung

//?? release đuơng nhiên làm cho retain count từ 1 giảm xuống 0 -> vùng nhớ bị xóa thì còn làm j được hả bạn
    NSLog(@"%@",mstr);
    Tóm lại ví dụ của bạn chưa giải quyết được vấn đề của bạn trên kia.
    Mình sẽ làm cái ví dụ này các bạn đọc sẽ hiểu rõ hơn.
    Mã:
        NSMutableArray *myArray = [[NSArray alloc] init];
        NSNumber *myNum = [[NSNumber alloc] initWithInt:100];
        NSLog(@"Log1: %lx", [myNum retainCount]);// cấp phát vùng nhớ retaincount = 1

[myArray addObject:myNum];
        NSLog(@"Log2: %lx", [myNum retainCount]); // add vào 1 array không copy ra vùng nhớ khác mà chỉ tăng retainCount lên 1 (lúc này retainCount =2), và [myArray objectAtIndex:0] trỏ tới vùng nhớ đó

[myNum release]; 
         NSLog(@"Log3: %lx", [myNum retainCount]); // giảm retainCount xuống 1 -> retainCount = 1

NSNumber *newNum = myNum; // gán newNum = myNum, mặc định phép gán là assign, tức không tăng retainCount cũng không copy ra vùng nhớ
        NSLog(@"Log4: %lx", [newNum retainCount]);// retaincount =1
    P/S: nếu không rõ hàm nào ảnh hưởng retainCount hay không thì chỉ cần in ra log.
    Thanks for reading