Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Cách dùng TableView trong iOS như thế nào?

Mình mới tập tọe với XCode.

Hiện đang viết thử 1 cái App mà 70% là xài web services. ứng dụng chỉ là cái vỏ.
    và hiện đang muốn làm TableView có vài rows (dạng như selection box). chọn cái nào thì get value cái đó.

tuy nhiên drag TableView vào , add vài cell vô, lúc run chỉ hiện ra mỗi cái TableView, ko thấy hiện Cell.

Coi document thì thấy cũng phức tạp quá
    bác nào có sample code đơn giản có thể gửi hay hướng dẫn mình đc k?

Mình thấy table view cực kỳ đơn giản. Chỉ cần bạn siêng xíu thôi.
    Tổng quan như thế này, tableView là 1 cái view, chính xác là 1 view [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]
    Gồm nhiều section, mỗi section có nhiều cell. Mỗi cell cũng là 1 view thôi.
    TableView có 2 protocols: UITableViewDatasource và UITableViewDelegate.
    và 2 thuộc tính datasource và delegate

Muốn set dữ liệu cho 1 table view, chúng ta adopt protocols UITableViewDatasource, có 4 methods chính cần được triển khai:

Mã:
    - (NSInteger) numberOfSectionsInTableView:(UITableView *)tableView;- (CGFloat) tableView:(UITableView *)tableView heightForRowAtIndexPath:(NSIndexPath *)indexPath;- (NSInteger) tableView:(UITableView *)tableView numberOfRowsInSection:(NSInteger)section;- (UITableViewCell *) tableView:(UITableView *)tableView cellForRowAtIndexPath:(NSIndexPath *)indexPath;
    Muốn bắt sự kiện tap vào 1 cell thì adopt protocols UITableViewDelegate, method cần quan tâm:

Mã:
    - (void) tableView:(UITableView *)tableView didSelectRowAtIndexPath:(NSIndexPath *)indexPath;
    Và còn nhiều phương thức khác trong 2 protocols trên mà bạn nên tìm hiểu [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]
    Adopts hay triển khai các phương thức trong 2 protocols như thế nào thì bạn tìm đọc trong cuốn beginning iphone 4 development, có hẳn 1 phần table view để bạn xem đó, rất dễ hiểu.
    Chúc bạn thành công.

P/S: bạn có thể down sample của apple tại

Mã:
    https://developer.apple.com/library/ios/#samplecode/TableViewSuite/Introduction/Intro.html#//apple_ref/doc/uid/DTS40007318
    về xem nhé
    Thân.