Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Lỗi "exc_bad_access" trong xcode

Mình mới làm quen Objective C đang viết 1 app đơn giản nhưng khi build rất hay bị "exc_bad_access" nhất là khi chuyển sang view mới VD: view1 > view 2 > .. > view 1 (mình sử dụng addsubview và remove chứ không sử dụng navi). Mình hỏi: các khắc phục lỗi này và khi chuyển đến view đích thì có phải release view trước không?

exc_bad_access xảy ra khi 1 vùng nhớ đã bị giải phóng mà vẫn còn được sử dụng.
    bạn mắc phải khi release quá nhiều (nhiều hơn alloc và retain).
    còn giài quyết như thế nào thì bạn post code lên mình mới có thể giúp được.

chúc thành công!

Trên mac osx 10.7, Xcode có chế độ tự release khi bạn tạo project. Do đó, bạn có thể sử dụng chức năng này và không cần quan tâm đến việc release lúc nào để tránh tình trạng như trên

Trích dẫn Gửi bởi richtran
    Trên mac osx 10.7, Xcode có chế độ tự release khi bạn tạo project. Do đó, bạn có thể sử dụng chức năng này và không cần quan tâm đến việc release lúc nào để tránh tình trạng như trên
    Cơ chế ARC khi lập trình ứng dụng cho Mac có từ lâu rồi, Xcode 4.2 (Build 4D199), còn ARC trên iOS 5 mới hỗ trợ. Mình thì thấy học Objective-C có cái retain/release rất thú vị, bạn nên tìm hiểu cái đó trước khi nhảy qua làm với ARC [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]
    Thân