Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Sử dụng file .PNG làm giao diện phần mềm

Xin cháo mọi người cho em hỏi 1 vấn đề em đang mày mò lập trình cho ios và có 1 thắc mắc về cái tạo giao diện khi dùng file .png

trong một số ứng dụng em thấy người ta tạo ra 1 file .png chứa tất cả các thành phần giao diện ví dụ như thế này

(file này em lấy đại trên mạng)
    vậy cho em hỏi làm sao mà lấy được các thành phần hình ảnh trong đó ra sử dụng vậy ạ @@ [IMG]images/smilies/17.gif[/IMG][IMG]images/smilies/17.gif[/IMG][IMG]images/smilies/17.gif[/IMG][IMG]images/smilies/17.gif[/IMG]

P/S : xin lỗi mod vì không biết hỏi có đúng chuyên mục k nữa có gì bỏ qua em 1 lần

Mình không biết bạn đọc cái đó ở đâu. Chứ mình làm qua mấy dự án, mình thấy mỗi giao diện là 1 file png. Sorry bạn vì không thể giúp được.

Mình đoán họ dùng HTML5 và CSS3 bạn ah [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

chỉ cần xài photoshop, hoặc illustrator lấy ra thành phần cần dùng rồi đưa vào view thôi bạn.

Đang ở
    hà nội
    Trích dẫn Gửi bởi hoathuongphuoc
    Mình không biết bạn đọc cái đó ở đâu. Chứ mình làm qua mấy dự án, mình thấy mỗi giao diện là 1 file png. Sorry bạn vì không thể giúp được.
    cái này là e thắc mắc thôi [IMG]images/smilies/daydreaming.gif[/IMG] tại thấy có mấy cái nó chỉ có 1 file png gom tất tần tật các tấm hình vào làm 1 nên tò mò tại sao lại làm được như vậy?
    giống trong mấy trang web em cũng thấy vậy

- - - Nội dung đã được cập nhật ngày 28-08-2014 lúc 01:52 AM - - -

Trích dẫn Gửi bởi Kevin Hoang
    Mình đoán họ dùng HTML5 và CSS3 bạn ah [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    e thử tải cái flappy bird về file apk giai nén ra thì cũng moi đc cái file y xì như này à hehe

- - - Nội dung đã được cập nhật ngày 28-08-2014 lúc 01:53 AM - - -

Trích dẫn Gửi bởi lotuskoder
    chỉ cần xài photoshop, hoặc illustrator lấy ra thành phần cần dùng rồi đưa vào view thôi bạn.
    thì cũng cắt ra bình thường nhưng là thắc mắc có cách nào mà ngta dùng chỉ 1 file thôi không á mà [IMG]images/smilies/17.gif[/IMG]

Thử ngâm cứu Sprite Kit xem bạn. Mình chỉ biết chắc chắn là được thui, các engine chắc chắn sẽ hỗ trợ vụ này.

mấy file này đã được pack lại , sử dụng 1 file xml để cắt từng phần ra và sử dụng .
    nếu có mỗi ảnh ko mà sử dụng thì rất là khó , bạn phải lấy cả file xml chứa thông tin từng vị trí ảnh , kích thước , rồi mới có thể cắt ra từng ảnh được .

làm game thì pack lại content để giảm nhẹ lượng texture khi load vào game .