Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Objective-c vs Java đối với cross platform mobile application.

Mình có vấn đề cần hỏi, mình không tìm đc diễn đàn con phù hợp nên pót vào đây, có j BQT move hay nhắc nhở mình edit, đừng xóa vội. Tks

Mình có vài vấn đề thắc mắc về cross platform mobile application.
    Bây giờ mình muốn viết 1 app kiểu như Bao Net ( Có thể tải trên CH Play nếu ai chưa biết nó) cho cả 2 nền tảng là Androi và iOS.
    Vậy nếu giờ mình viết ứng dụng đó = Java rồi Xuất ra để chạy cho cả 2 nền tảng so với việc mình viết riêng cho 2 hđh trên 2 ngôn ngữ đặc chủng của nó.

Như vậy hiệu suất của phần mềm khi mình viết = Java và cách viết riêng đó có chênh lệch nhiều k0. Cụ thể là mình viết app đọc báo,... đọc offline. Ví dụ như vậy. Những ai đã từng viết, từng có kinh nghiệm xin cho mình lời khuyên..

Và mình còn nghe đồn là nếu viết = C# sau đó converrt ra iOS và Androi cũng đc, liệu có phải như vậy k0, và vấn đề về hiệu suất có như ở trên k0?

theo như hiểu biết ít ỏi của mình:
    thì cross platform có 2 dạng
    - viết dạng webview (nỗi tiếng nhất có thằng cordova, ui thì sencha touch, angular,...)
    - viết dạng native (ví dụ như Xamarin dùng ngôn ngũ C# chắc cái bạn nói là cái này)
    về hiệu xuất thì native tất nhiên sẻ chạy nhanh hơn webview rồi
    bạn viết app đọc báo thì có thể dùng cordova và sencha touch cho dể phát triển. Và điều kiện là bạn phải biết Javascript, CSS, HTML.