Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Thắc mắc về Delegate

Chào mọi người, hiện tại mình đang tìm hiểu về objective c và gặp khó khăn chỗ Delegate. Thật sự mình mới tìm hiểu và có đọc một topic nói liên quan về Delegate. Nhưng mình thật sự vẫn không hiểu ý nghĩa của việc sử dụng Delegate trong objective c. Mình mong mọi người có thể giúp mình được không. Xin chân thành cảm ơn.

@kidkid: đúng là giống callback c/c++ nhưng delegate không phải chỉ để dùng cho view đâu bạn.

@hoathuongphuoc:
    Ví dụ như vầy, ClassA có 1 phương thức a chẳng hạn, ClassB không import ClassA.h (nếu có khai báo a trong ClassA.h) thì làm sao bạn gọi được phương thức a trong class B?

Protocol&delegate giải quyết vấn đề đó.
    Protocol định nghĩa các phương thức để dùng chung giữa các class
    Delegate là 1 đối tượng của class đã tường minh các phương thức của protocol.

Bạn đọc thêm Programming in Objective C 2.0/trang 255 có nói về protocol & delegation, và cuốn sách này là căn bản Objective-C, ai bắt đầu học cũng nên đọc hết.

Thân!

Trong bài này có nói về một số cơ chế của Delegate
    Bạn đang hỏi một thứ rất là chung chung như chưa hiểu nhưng thật sự bạn chưa hiểu chỗ nào và như thể nào thì không có. Như vậy rất khó để trả lời tường tận cho bạn được.

http://diendan.congdongcviet.com/showthread.php?t=68044

Về cơ bản thì delegate được sử dụng để gọi một hàm ở một đối tượng khác ngoài đối tượng đang được sử dụng. Đó là cách thức liên lạc giữa 2 lớp. Tuy nhiên vẫn còn nhiều trường hợp khác có thể sử dụng delegate mà phải dành nhiều thời gian nghiên cứu mới viết được một bài hoàn chỉnh về nó.
    Mình chắc cũng sẽ viết thôi nhưng lúc này thì chưa, bạn ráng đọc tiếng Anh vậy

Trong objC các delegate của nó sử dụng như những hàm callback của C/C++

Bạn thường dùng nó khi muốn xử lí các event trên UIView của hệ thống.

Bạn xem thêm ở đây: https://developer.apple.com/library/ios/documentation/general/conceptual/CocoaEncyclopedia/DelegatesandDataSources/DelegatesandDataSources.html

Mình xin cảm ơn các bạn nhiều. Thật sự mình cũng đang cần một bài viết hoàn chỉnh về delegate để nghiên cứu sâu về nó.

Mình xin chân thành cảm ơn các bạn đã giải thích.