Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 5 của 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 345
Kết quả 41 đến 47 của 47
    Đã học C rồi thì qua C Object đâu có gì khó khăn đâu
    Có vấn đề gì bạn cứ hỏi, mình sẽ giải đáp cho.

Dạo nì đang nâng cấp cái game tự làm nên không có thời gian thêm những bài mới.

Hi all!
    Mình sinh năm 87, viết để mọi xưng hô cho tiện.
    Trước đây mình học đh bách khoa HN về điện tử viễn thông, ra trường được hai năm. Trong trường mình được học và tự học về C/C++ rồi, mình cũng mày mò và tự học về IT rất nhiều (phân tích thiết kế hệ thống, UML, C#, J2ME). Mình làm đồ án về lập trình di động với J2ME, JSP/Servlet. Ra trường mình cũng định theo IT nhưng vì tiếc cái bằng kỹ sư điện tử viễn thông sau 5 năm học (5 năm học mình quan niệm học để lấy kiến thức chứ ko chú ý nhiều về điểm số do đó mình chủ yếu đọc ebook tiếng anh), mình chỉ cố gắng để đạt vừa đủ bằng khá trên 7.0 một tẹo.

Ra trường thực tế thì hoàn toàn khác, trong trường toàn học những thứ cao siêu mang tính lý thuyết, để hiểu, còn làm việc thì cực kỳ đơn giản. Vào nhà mạng hệ thống viễn thông đã có sẵn rồi, họ chỉ thuê mình để vận hành nó, cao cấp hơn tý lương được trả max 12M/month cho nhân viên. Vào tư nhân thì làm những việc kéo cáp, xây dựng hạ tầng mạng, làm hồ sơ, vẽ autocard hạ tầng mạng, phát sóng, test, tối ưu, bảo dưỡng, đo kiểm,... những việc này ko động não nhiều, có tool hỗ trợ hết rồi--mang tính tay chân, lương trả cũng thấp.

Giờ thị trường cũng bão hòa, ổn định. 3 Nhà mạng độc quyền thi tuyển đầu vào hỏi toàn những kiến thức lý thuyết cao cấp mà thực tế chỉ dùng cho kỹ sư thiết kế trong nhà sản xuất, học đau đầu mà mau quyên. Họ đã mua máy móc của nước ngoài rồi, kỹ sư ra chỉ vận hành thôi, kỹ sư phải phụ thuộc hệ thống của họ nên họ trả lương ko cao, ít có cơ hội thăng tiếnm học thì thú vị nhưng thực tế tệ hại, giáo dục quá xa rời thực tế.

Thực tế nó thế nên mình quyết định nghỉ việc đầu tư english giao tiếp, và định hướng lại nên theo đuổi ngành gì? Mình đã suy nghĩ rất lâu về điều đó, mình đã chọn IT, mình cân nhắc xem IT nên theo hướng nào? JAVA, C/C++, mobile, web, database. Đồ án mình về lập trình trên mobile và có 6 tháng đọc ebook+search trên Internet để làm đồ án với j2me+được học về c/c++ nên mình quyết định quay lại với mobile nhưng mà giờ j2me đã lỗi thời, chỉ có androi và ios, theo cả hai thì đều ok vì mình có hiểu biết về java và c/c++.

Cân nhắc sâu thì mình quyết định theo ios vì ngôn ngữ object-c sát với C/C++, và đã làm với J2ME chạy trên IDE netbean 6.0 mình thấy bước đầu tiếp cận rất nhanh, lúc đó simulator là điện thoại nokia, symbian ^3(nokia N97), ngốn nhiều ram chạy rất chậm. Tìm hiểu hơn tý nữa IDE của ios là XCODE hỗ trợ rất mạnh cho developer, hơn nhiều so với netbean 6.0 (phong cách làm trên 2 IDE này thì khá giống nhau). Hơn nữa mình đánh giá apple hết sức sáng tạo và thông minh: cả về công nghệ và cách kinh doanh đem lại lợi nhuận lớn cho bản thân và cho cả developer. Mình chưa làm với androi nên mình ko dám nhận xét gì về nó. Apple thực sự hấp dẫn mình cả về công nghệ và đảm bảo được cuộc sống cho developer giỏi. Khi quyết định theo một nghề nào đó có 2 tiêu chí mình đửa ra: có thích làm về nó ko? Nó có đảm bảo cuộc sống không? Cảm thấy mình có ích không-điều này là quan trọng vì thời gian trôi rất nhanh, chẳng mấy chốc mà đã cao tuổi, khi đó nhìn lại mình chẳng làm được gì nhiều thì "Vô Cùng" chán và tiếc nuối tuổi trẻ, tuổi trẻ đáng quý biết bao hãy làm cái gì đó lớn tý để khỏi phải ân hận tiếc nuối về sau, sống xứng đáng là một đấng nam nhi dám làm dám chịu. Sau 2 năm mình đi làm thì mình sắm được ko nhiều: điện thoại nokia c7, laptop, xe máy.

Đó là những phương tiện mình có và tự sắm được, tuy nhỏ nhưng rất tự hào vì nó là thứ do mình làm ra, và cũng từ đó mình biết quý trọng đồng tiền và hiểu sâu hơn về giá trị của nó. Khi mình trưởng thành thì ba mẹ đã già, lương cũng ko đáng kể, ko thể ngửa tay ra xin tiền bố mẹ như trước được. Tìm hiểu về bước đầu với ios, mình cũng băn khoan ko hiểu laptop của mình có dùng được ko nữa? vì thấy bảo cần macbookpro, imac. May quá, đã có hỗ trợ máy ảo VMware workstation, điều kiện của nó là gì: ram 4G, cpu hỗ trợ ảo hóa, lại phải nâng cấp ram lên nhưng cũng chưa biết liệu có chạy được ko? Mày mò cách cài+lo lắng: good, chạy tốt với laptop của mình. Laptop mình lenovo G460, 350M,DDR3 4G, 500G HDD. Viết lan man quá mong mọi người bỏ qua. Mình mới bắt đầu, rất mong hợp tác với mọi người. Ai có dự án gì cho mình làm cùng với, mail của mình: hoa_son_tra@yahoo.com. Hiện giờ mình cũng chưa có việc gì, ai biết công ty nào tuyển người lập trình ios với kinh nghiệm chưa nhiều với mức lương học việc thì giới thiệu cho mình với
    Cảm ơn mọi người!!!
    -------khởi nghiệp quả là gian nan-----------------------------------

Đang ở
    Hà Nội
    Viết nguyên cục vậy ai mà đọc cho nổi. Hãy xuống dòng và cách ra để tiện cho mọi người theo dõi từng giai đoạn của việc học của bạn.
    Có điều kiện mình nghĩ bạn nên mua một máy Mac để lập trình IOS thì sẽ rất sướng mà lại cập nhật đầy đủ những phiên bản mới nhất của Xcode lại còn có thể đưa lên AppStore dễ dàng. Hãy hướng ra thể giới để kiếm tiền như vậy bạn sẽ có thể bỏ qua những tầng trung gian cắt xén rất nhiều của chúng ta.

Dear all,
    Tham gia diễn đàn cũng được 1 thời gian, chủ yếu là đọc bài viết của các pro.
    Sau khi đọc thấy cmt của bác vienkeo11, em nhìn thấy tương lai của mình trong đó, tuy ko không được hoành tráng như bác, vì e cũng mới ra trường hơn 1 năm, cũng biết về khá nhiều ngôn ngữ, nhưng thực chất chỉ là cưỡi ngựa xem hoa. Còn về những vấn đề chuyên sâu em ko dám nói, nhưng được cái nền tảng thuật toán của em khá tốt do cũng theo đuổi lập trình khá lâu, từ hồi vẫn phải viết chương trình bằng pascal lên C rùi C/C++.
    Hiện nay cũng do nhu cầu công việc nên em lại bắt đầu tìm hiểu Objective C, nhưng thực sự là chưa biết gì hết, cũng chưa có điều kiện mua máy Mac để có thể thực hành nó. Chính vậy sau khi đọc bài viết này em cũng muốn khơi dậy cảm hứng cho bác huygamer để bác có thể chia sẻ nhiều hơn những kiến thức của ace trong diễn đàn nó chung và những con gà công nghệ đam mê lập trình IOS nói riêng như em.
    Mong rằng bài viết này sẽ được nhiều người đọc và chia sẻ những kinh nghiệm quý báu.

Dạo này làm việc với dự án mới về tài chính kế toán nên phải học thêm quá chừng thứ nên chưa có thời gian viết thêm hướng dẫn được.
    Về nhà vẫn miệt mài với IOS đang build lên một thư viện sử dụng chung cho các phần mềm.
    Sau khi build xong sẽ có hàng đống thứ để chia sẻ với mọi người.

Nói chung là có người quan tâm là mình có hứng làm việc tiếp [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG].
    Chờ thêm chút thời gian nữa sẽ có những bài hướng dẫn tiếp theo ngay [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Xin chào mọi người, em là newbie ạ ^^. Thực ra thì em đam mê lập trình iOS từ rất lâu rùi nhưng mãi đến thời gian gần đây em mới có thể tự tin để hướng tới nghề nghiệp của mình sau này là chuyên lập trình về iOS. Do có tìm hiểu từ lâu nên em cũng đã build cho mình 1 Laptop Hackintosh full-kext và chạy mượt cũng không khác gì máy Mac xịn ạ [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG].

Vấn đề đầu tiên là em muốn học về lập trình game và chỉ chuyên về lập trình game thôi ạ (vì game iOS đẹp, mượt, mua phát là chơi đc ngay, người dùng dễ bỏ tiền ra mua hơn Android [IMG]images/smilies/1.gif[/IMG]) nhưng ngặt một nỗi là em lại không kiếm được một ngưlòng ời nào có đủ nhiệt tình để hướng dẫn cho em kỹ về bên lập trình game.

Bạn bè em thì ai cũng thích lập trình bên Android hết nên em cũng không kiếm được một người tâm đầu ý hợp với mình, trường em thì cũng không có dạy về iOS mà chỉ dạy Android thôi nên em cũng không buồn đăng ký. Em tìm sách đọc thì em bị lạc giữa một rừng sách và cũng may mắn là em được học cuốn Objective C for Absolute Beginner nên em cũng không bỡ ngỡ lắm khi bắt đầu học về Objective C.

Còn vấn đề thứ 2 đó là em có rất nhiều ý tưởng về game và có niềm đam mê rất lớn về mảng này ( một ngày em tự học hơn 10 tiếng về Objective C nếu hôm đó không phải đến trường - vì ngoài ObjC em còn phải học những môn khác nữa ạ...) và tự mình viết ý tưởng ra trên giấy, đợi khi nào lĩnh hội được hết những gì được học rồi bắt tay vào làm game luôn... Vì lý tưởng đó nên em muốn thông qua diễn đàn mà em có thể kiếm được những người bạn, người anh có cùng chung chí hướng và quyết tâm đem game Việt Nam vươn ra thế giới (em cũng có 1 vài ý tưởng về game cho VN ạ ^^). Ngoài ra nếu có những team nào cần sinh viên thực tập code thuê game part-time mà không trả lương thì em cũng xin apply 1 vé vào để biết được mùi vị làm chung game với 1 nhóm là như thế nào ạ.

Em xin chúc mọi người một ngày vui vẻ ạ [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

bài viết của bác hay, nhưng em thấy mấy cuốn sách toàn là phải trả phí.[IMG]images/smilies/Cry.gif[/IMG]

Trang 5 của 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 345