Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Chương trình Chat qua mạng Lan cơ bản

Mình vừa chậm chững bước vào thế giới C# và .NET, đây là sp đầu tiên của mình. Một chương trình Chat qua mạng Lan khá đơn giản, có 1 file word hướng dẫn chi tiết step by step gồm 15 bước để hoàn thành chương trình này. Vừa làm xong, share lên cho các bạn tham khảo. Có gì thì góp ý cho mình nha.
    Hiện tại mình đang có ý tưởng xây dựng 1 chương trình Chat qua Internet với 1 số tính năng nổi bật, đã hoàn thành bản DEMO chạy tốt trên Lan rùi. Nhưng còn gặp nhiều khó khăn khi triển khai trên Internet. Bạn nào có kinh nghiệm lập trình ứng dụng nhiều máy qua Internet thì giúp mình nha.
    Thank you very much.

Để chạy được trên internet cũng như mạng LAN thôi nhưng bạn cần phài forward cổng lắng nghe trên modem về máy mình thì các client mới kết nối vào được.

Chúc bạn thành công.

Cảm ơn góp ý của bạn rất nhiều/
    nhưng mà gặp phải 2 khó khăn lớn
    - 1 phần mềm public mà yêu cầu họ phải config modem mới dùng được thì hơi bị bất tiện.
    - Chương trình chat Client-Server thì phía Server thì kiếm đâu ra, lấy máy mình chạy Server luôn được ko, nếu được thì phải làm sao.

Hiện tại mình đã hoàn tất kỹ thuật chạy trên Internet. Nhưng do đường truyền tại nhà làm server nên chưa thể public được. HIX. Để mình bổ xung thêm tính năng rùi sẽ public lên sau.