Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 4 của 4
    • Cái tính nhị phân của bạn hay thật [IMG]images/smilies/laughing.gif[/IMG]
      Mã:
      1+1=2
      Tính Mod cũng có vấn đề
      Mã:
      5%=0.05
      Tính Decimal không cho dấu chấm hình như sai ~^.^~Giao diện chưa tối ưuKhông cho phép nhập số hay paste vàoPhải click chuột mới thực hiện đc, không cho phím nóngChưa thiết lập tabindex

Làm nhiều mà đúng hok có bao nhiêu, 7 điểm zề chỗ [IMG]images/smilies/laughing.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi zXcongducXz
    • Cái tính nhị phân của bạn hay thật [IMG]images/smilies/laughing.gif[/IMG]
      Mã:
      1+1=2
      Tính Mod cũng có vấn đề
      Mã:
      5%=0.05
      Tính Decimal không cho dấu chấm hình như sai ~^.^~Giao diện chưa tối ưuKhông cho phép nhập số hay paste vàoPhải click chuột mới thực hiện đc, không cho phím nóngChưa thiết lập tabindex

Làm nhiều mà đúng hok có bao nhiêu, 7 điểm zề chỗ [IMG]images/smilies/laughing.gif[/IMG]
    Cảm ơn anh đã check lỗi hộ em nha!
    Thú thực ban đầu cũng chỉ định để Calculator Convert từ Decimal sang Binary thôi! Ai dè lại động phải trường hợp "Tính toán số nhị phân", đúng là đeo việc thêm vào người!
    May quá! Có anh phát hiện lỗi em cũng làm đc cái tính toán nhị phân rồi.
    Còn cái Mod, ý anh là % ạ, cái này em chỉ để thế để tính % cho nhanh thôi chứ ko fai Mod j đâu anh ạ.
    Còn Decimal, anh vào Calculator của Windows thử nhé! Em thấy Decimal nó ko cho nhập dấu chấm anh ạ
    Còn giao diện thì như em nói rùi mà, em ko để ý lắm [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    Việc Copy & Paste như anh nói em nghĩ là chả ai muốn thế cả anh ạ [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG], cái này ý anh chưa hợp lý rồi
    Còn cái TabIndex thì em cũng chả để ý nữa! Hj tại cũng chả thấy cần thiết lắm vì ý em muốn thực hiện tốt 1 chút rồi làm giao diện sau. Cũng hơi lơ là!
    Cảm ơn anh nhiều nha! [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Bài này em làm trong buổi chiều hôm qua. Có vội vã nên có thể nhiều lỗi, mong mọi người góp ý thêm cho em.
    Cũng chỉ mới học C# được 3 tuần nên không tránh đc lỗi, mong mọi ng chỉ thêm [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    // Đã update và sửa lỗi

Calculator (Standard and Scientific) viết bằng C#

Thực sự thì forum mình cũng có 1 vài bài viết về chương trình này, nhưng mình thấy mọi người hầu hết đầu theo kiểu lấy từ textBox sau đó sẽ tính toán, như thế nếu tính toán theo kiểu Multi thì sẽ không được, Có nghĩa là mọi người hầu hết đều tính toán khi Click vào dấu "=" .
    Nhiều khi chương trình test sẽ có rất nhiều lỗi xảy ra [IMG]images/smilies/11.gif[/IMG]

Vừa rồi làm bài Lab C# thầy giáo cho, có chút ít muốn chia sẻ cùng mọi người [IMG]images/smilies/1.gif[/IMG]
    Ý tưởng là : Dùng QUEUE để xử lý Multi, khi đó tính toán sẽ tương tự như Calculator của Windows
    Mình có Class Diagram minh họa như sau :

Sau khi chạy chương trình sẽ như thế này :

Trình bày cũng chưa được đẹp mắt cho lắm.

Nói về code thì cũng đơn giản. Tuy nhiên mình cũng chưa tối giản code nhất có thể lắm. Tại vội quá nên cũng chưa trau truốt đc nhiều, mong mọi người thông cảm và có thể lấy code về và tự sửa theo hướng như sau : Tạo 1 hàm getValue chung cho tất cả các Button 0,1,2,3,4,5,6,7,8,9 vì tất cả các button này đều có phương thức tương tự nhau, rút gọn lại thì nhìn sẽ rất dễ [IMG]images/smilies/1.gif[/IMG] , thứ 2 là đưa các hàm Tính toán về Class Calculator, nhìn sẽ rất gọn và hợp logic .

Các bạn về làm theo hướng trên nhé ! Coi như là bài tập thêm cho cả nhà, tại vội code quá nên chả muốn sửa nữa [IMG]images/smilies/redface.png[/IMG]

Hi vọng sẽ có ích cho mọi người [IMG]images/smilies/online.gif[/IMG]
    // Updated (24/3)

Đã update thêm 1 vài thứ. Dạo này bận học ADO .Net và ASP .Net quá nên chẳng sửa lỗi bài này nữa. Nộp bài luôn thôi.
    Mọi người debug có lỗi gì thì góp ý cho em với nha! Còn bài này thì em nay cũng nộp rồi [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]
    Chắc hôm nay làm và sửa lần cuối vậy [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    Hi vọng ko còn quá nhiều thiếu sót.