Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Giải Toán Hình Học Tổng Hợp trong lập trình C#

Chương trình này mình xây dựng với 6 class chính :

+ Điểm
    + Đường Thẳng
    + Tam Giác
    + Hình Tròn
    + Hình Chữ Nhật
    + Hình Trụ

Với đầy đủ các hàm tính của các hình, cụ thể một vài trong số đó tiêu biểu như :

1. Tính khoảng cách từ điểm đến đường thẳng / điểm
    2. Tính góc từ 2 điểm
    3. Tính hệ số góc
    4. Kiểm tra 3 đường thẳng đồng quy tại 1 điểm
    5. Phương trình tiếp tuyến
    6. Phương trình đường thẳng vuông góc
    7. Vòng tròn ngoại tiếp / nội tiếp
    8. Trọng tâm
    9. Trực tâm
    10. Tìm điểm Fermat
    11. Hình tròn ngoại tiếp hình chữ nhật
    V.v.....

Chương trình được tôi xây dựng riêng biệt từng class, vì vậy các bạn có thể dễ dàng nâng cấp và bổ sung thêm.

Các bạn có thể download toàn bộ source code chương trình:

Nhớ phải chạy trên nền .Net Framework 3.5 và source code phải đọc bằng VS 2010. Nhớ ghi nguồn hoặc tên mình khi đem code đi nơi khác nhé.

Thanks.
    Bạn dùng phần mềm hỗ trợ giao diện nào cho visual 2010 mà trông form đẹp vậy. [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Cái này mình dùng Iris Skin đó bạn, Iris Skin đơn giản hơn Dev Component, vì chỉ add-in vào là chạy.
    Bạn có thể download Iris Skin 3.5 tại đây (Có kèm Serial luôn), và thêm trình tạo giao diện cho skin

Mã:
    http://www.mediafire.com/?56ijkh7zm5awsvw
    Chúc thành công !

Cho mình hỏi mỗi 1 câu, nài này .NET Framework 1.1 cũng làm được, tại sao phải dùng 3.5??? Nếu chỉ giải quyết giao diện thì .NET Framework 2.0 vẫn dùng được Iris Skin. Nói chung là không hiểu?

Trích dẫn Gửi bởi ngdinhluat
    Cho mình hỏi mỗi 1 câu, nài này .NET Framework 1.1 cũng làm được, tại sao phải dùng 3.5??? Nếu chỉ giải quyết giao diện thì .NET Framework 2.0 vẫn dùng được Iris Skin. Nói chung là không hiểu?
    Bạn nên chuyển về xài Win 98 đi, chả lẽ còn phải để ý framework phiên bản mấy?
    Trước đây thấy vài lần những người ko rành lập trình thấy ai giới thiệu soft mình làm là chêm vào 1 câu: " phần mềm nhỏ thế này mà cũng phải .Net 3 à?"

Trích dẫn Gửi bởi Yin Yang
    Bạn nên chuyển về xài Win 98 đi, chả lẽ còn phải để ý framework phiên bản mấy?
    Trước đây thấy vài lần những người ko rành lập trình thấy ai giới thiệu soft mình làm là chêm vào 1 câu: " phần mềm nhỏ thế này mà cũng phải .Net 3 à?"
    Không biết bạn lập trình được mấy năm, code của bạn ấy tôi nói dùng VS2003 vẫn làm được có sai không?
    Bàn ít về chương trình của key đã:
    -Khoản nhập dữ liệu, key khóa hết các phím ký tự, omg..., không xử lý được thì khóa, nhập "3-5" , thậm chí "--5" --> Chương trình out ,còn phím "e" bị khóa thì ??? kiến thức toán
    - Nhìn có chỗ chục cái IF lồng nhau, tại sao không dùng SWITH CASE .
    - Không có chút ý tưởng gì mô hình 3 lớp, dùng biến trong chương trình còn không có, sử dụng các textbox với lệnh double.Parse thì ???
    - Cần bổ xung các hình biểu diễn 2D.
    Thanks chủ key vì 1 số thuật toán sử dụng trong CT mình cũng đang cần.

Quay trở lại với bác kia: Người ta chọn phiên bản .NET bao nhiêu để phát triển chương trình là phải quan tâm đến độ phức tạp của vấn đề đó, .NET đời cao hỗ trợ nhiều phương thức mới, trợ giúp người lập trình tốt hơn, nhưng nếu vấn đề bạn đưa ra quá đơn giản thì người ta không đặt nghi vấn mới lạ, chẳng khác nào giết gà bằng dao mổ trâu. Chắc bạn viết chương trình cho vui, nên mới không để ý xem đối tượng sử dụng chương trình có thể là những ai, họ đang dùng HĐH nào --> nên mới xem thường vấn đề lựa chọn phiên bản .NET framework.

Tôi chỉ dùng WinXP thôi bạn ạ, bạn cũng thử tìm hiểu xem phần lớn progamers trên thế giới họ đang làm việc trên môi trường gì nhé.

Nói thiệt là tôi cũng cảm thấy tôi rất nguy hiểm với những người ko có khả năng tạo ra nguy hiểm mà cứ thích tỏ ra nguy hiểm.
    Ko biết bạn phân tích code của người ta có phải để góp í ko hay chỉ để tỏ ra là mình biết lập trình. Ko tự tin à? tôi chẳng nói đến cũng chẳng quan tâm trình độ của bạn thế nào. Tuy nhiên cái câu trên "xài .Net 1.1 cũng được" thì có thể khiến nhiều người nghĩ rằng bạn nằm trong số những kẻ ko biết lập trình và thích chê người khác "giết gà = dao mổ trâu" .

Bạn nghĩ .Net 3 là "dao mổ trâu" à, tức là nếu chỉ là những soft nho nhỏ mà dùng "con dao" này thì là những thằng đần à? Vậy có lẽ hầu hết soft trong diễn đàn này có thể chuyển về .Net 1.1, VS 6, borland hay thậm chí file batch cũng được. Nếu thế thì tôi nên tạo 1 bộ sưu tập các IDE đời cũ để xài khi cần thiết. Tôi chả quan tâm thế giới họ xài phổ biến là cái quái gì, đối với lập trình viên thì tôi cảm thấy .Net 3.5 cũng đang thành lỗi thời rồi.

Mình thấy các bạn nói qua nói lại để tỏ ra ta đây là dân lập trình pro nhưng mà mình thấy có chuyện gì chả có ai mà giúp đỡ cả .Net cao hay thấp không thành vấn đề mà chủ yếu là chương trình đó như thế nào thôi . Ai lập trình gọn nhẹ mà hữu ích, ai cũng có thể dùng là Ok .

Bạn ko nên phát biểu những câu "suy bụng ta ra bụng người" như thế. Chả có gì để mà tỏ ra lập trình pro ở đây cả, chắc chỉ có bạn thấy thế.
    Còn bạn ngdinhluat, có lẽ mình cũng hơi nặng lời chẳng qua gặp vài lần trường hợp như thế nên muốn nói rõ luôn một thể. Dù sao thì đối với người dùng thì cũng ko nên yêu cầu version cao quá, sẽ hạn chế số người sử dụng. Còn đối với việc để chia sẻ code giữa các lvt thì điều này cũng ko cần thiết vì phải luôn cập nhật những cái mới.

Chào các bạn,
    Bạn Yin Yang nói đúng đó. Mình cũng có làm qua vài phần mềm. Có thể nói đơn giản như vậy.
    Nếu chức năng bạn muốn làm nằm ở một thư viện A. Mà thư viện A lại thuộc nền tảng .NET framework 3.5 thì bắt buộc bạn phải chuyển ứng dụng của mình lên 3.5 thôi (dù muốn hay không, vì như vậy mới sử dụng được thư viện chứ).
    Ví dụ bạn muốn sử dụng mã hóa kiểu AES. Thì .NET 2.0 làm gì có thư viện cho kiểu mã hóa này. Nên phải dùng .NET 3.5.