Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 18

Từ điển ITDEF Group Viết bằng C# [Bản demo]

tình hình là tụi mình làm 1 bài tập demo từ điển cài đặt bằng bảng băm.

tụi mình sử dụng ngôn ngữ lập trình C# , giao diện cosole applycation.

mình up lên đây 2 file : file báo cáo bài tập nhóm và file nén toàn bộ source code của mình.

dự án được viết bằng VC# 2005

Sao ko làm trên Winform để dễ ứng dụng nhỉ. Mà HashTable trong C# có sẵn rồi nên công việc cũng có vẻ đơn giản. Trường bạn bắt báo cáo cả bài tập cơ hả [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi Yin Yang
    Sao ko làm trên Winform để dễ ứng dụng nhỉ. Mà HashTable trong C# có sẵn rồi nên công việc cũng có vẻ đơn giản. Trường bạn bắt báo cáo cả bài tập cơ hả [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]
    Uhm, lý do đơn giản của việc chọn Console là trong nhóm chỉ có duy nhất mình viết được giao diện Window Form này, nên biểu quyết thì cosole là 1 giải pháp an toàn khi bị cô giáo hỏi

2 là, mình không cài đặt bằng hashtable vì hashtable không minh họa rõ các phép toán xen, lọai và đặc biệt là tra cứu từ điển một cách tường minh. Mình sử dụng mảng tiinhx 1 chiều + ArrayList.
    Hơn nữa, việc làm trên cosole và là cho nó có giao diện giống như form cũng không đơn giản tẹo nào
    3 là, do giáo viên bộ môn ủa mình là 1 người cực kì giỏi thuật toán nhưng lại kém về phần đọc và phân tích code nên mình kèm thêm 1 bản báo áo cho chắc ăn ( giảng viên là người của khoa toán tin chuyển sang ). Hơn nữa, các bạn mới học lập trình có thể tìm thấy đượ 1 chút thông tin có ích nào đó trong bản báo cáo của mình

À mới coi project của bạn, tưởng là làm đồ họa trên Console giống C++ được chứ :-O. project này có lẽ viết = ansi C++ thì có lẽ tốt hơn.

Trích dẫn Gửi bởi Yin Yang
    À mới coi project của bạn, tưởng là làm đồ họa trên Console giống C++ được chứ :-O. project này có lẽ viết = ansi C++ thì có lẽ tốt hơn.
    mình cũng muốn làm bằng Ansi C++ lắm, nhưng khổ nỗi ĐH Đà Lạt khoa CNTT chỉ có 1 chuẩn lập trình duy nhất : Visual studio 2005 ( và sau vài năm nữa thì lại là VS 2008 ), code theo chuẩn UNICODE , không ansi, không turbo hay bordland C gì hết.

Bài này mình và các cộng sự làm nhân lúc rảnh rỗi, cũng là làm 1 bản demo cho môn cấu trúc dữ liệu 2 phần bảng băm cho các newbie. ( không biết ở trường các bạn thế nào, nhưng thống kê cho thấy môn này là ác mộng đối với sinh viên khoa mình với tỷ lệ 93% sinh viên học lại và 30% sinh viên không ra trường được vì môn này, vượt trên cả hợp ngữ và kiến trúc máy tính ).

Chắc khoảng 4thang ' nữa, khi bọn mình học tiêp lên môn cơ sở dữ liệu thì sẽ lại có thêm cuốn từ điển mới, lần này sẽ là một cuốn từ điển Hoa - việt minh họa cho môn CSDL.

làm mãi từ điển tiếng anh nó cũng nhàm, phải không

thik nhỉ, các b được học lí thuyết lại thực hành lun nữa chớ, thế mới bik đầu đuôi mô tê ra sao, chứ m cũng học cấu trúc dữ liệu mà chỉ bik có bảng băm chứ có bik thực tế nó ra sao đâu...học cái khóa chuột bạch khổ đủ đường...hik hơi lạc đề a e thông cảm [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]...
    Thank 4 share nhé !

Trích dẫn Gửi bởi supnobita
    bản của bạn có vấn đề về từ dance ! cụ thể là : nó có trong data hiển thị khi gõ dance như enter lại ko thấy => có thể khi bạn nhập liệu đã có lỗi !
    về phần giao diện cũng tàm tạm ! mình không hiểu cách bạn thao tác với file vì mình đọc code c# ko hiểu mấy cái phương thức của nó lắm mới học c# mà !
    cám ơn bạn. Việc nhập dữ liệu được tiến hành bới các thành viên, và khi ghép lại thì xảy ra lỗi là khó tránh khỏi.
    hơn nữa, một lỗ hổng lpj trình là khi bạn thêm 1 từ trống "" vào từ điển thì chg trình xảy ra lỗi. ( " do thành viên viết phần này đã quên ko bắt lỗi trg hợp này )
    Bạn cũng có thể tham khao phần các thao tác với file ở tài liệu mình kèm theo dưới đây, hy vọng sẽ giúp ich được bạn ít nhiều

Trích dẫn Gửi bởi windows
    chính xác, nắm bắt vấn đề là do bản thân mỗi người tự tìm hiểu chứ không phải do thầy cô gì cả, thầy cô chỉ định hướng giùm cho ta đã là may lắm rồi, hy vọng đừng có ai than kiểu này nữa.
    Thầy cô thì nhiệm vụ là phải định hướng cho học trò, có gì đâu mà may mắn hay ko may mắn. Nếu tko định hướng được thì đã ko còn là thầy cô.

@yscytd: trước đây mình cũng làm 1 cái từ điển dữ liệu chôm của StartDict được hơn 100k từ, khỏi phải ngồi nhập [IMG]images/smilies/lick.gif[/IMG]

hay fết, mình rất thích giao diện console của bạn. đẹp như win form [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]. Thanks for share

Trích dẫn Gửi bởi kyo_cnb07
    thik nhỉ, các b được học lí thuyết lại thực hành lun nữa chớ, thế mới bik đầu đuôi mô tê ra sao, chứ m cũng học cấu trúc dữ liệu mà chỉ bik có bảng băm chứ có bik thực tế nó ra sao đâu...học cái khóa chuột bạch khổ đủ đường...hik hơi lạc đề a e thông cảm [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]...
    Thank 4 share nhé !
    Thực hành hay không là do mình chứ bạn ơi, cô giáo bọn tớ yêu cầu chỉ có 4 nhóm nộp bài trước tiên là được chấp nhận, bọn tớ là nhóm thư 5 hay thứ 6 gì đó nộp bài [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]) nhưng cô vẫn chấp nhận đó thôi.

với lại, trông chờ vào các đề tài của thầy cô thì nhàn lắm, vì đề tài năm nào cũng giống năm nào, có lẽ từ thuở khai sinh khoa CNTT Đại học đà lạt đến giờ ( khóa mình là khóa thứ 5 và trường đang tuyển sinh khóa thứ 7) thì đã có khoảng 2 chục cuốn từ điển tiếng anh rồi, nói thế để biết làm hoài 1 ý tưởng nó nhàm lăm.

nếu bạn thiếu ý tưởng thì có thể lên các diễn đàn, ơ đó có limit các ý tương, source code đê bạn tham khảo và modify.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối