Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Mã nguồn chương trình CHAT trong mạng LAN viết bằng C#

Mình đang làm project trên lớp với cái đề tài chương trình CHAT.
    40px
    Mô tả cách thực hiện:

Server
    40px
    Client
    40px
    Hiệnt tại mình mới hoàn thành phòng chat public (cái quan trọng nhất) xử lý việc nắm giữ và gửi thông tin cho mỗi client. Những chức năng còn lại đề kế thừa từ chat public này nên sẽ rất dễ dàng thực hiện.

sau đây là demo và source cho CHAT PUBLIC
    demo_vlchat.rar - 0.02MB
    source_vlchat.rar - 0.07MB

Tham khảo và cho mình ý kiến nha

Em mới nghe anh giới thiệu thì thấy chương trình quá hay (em chưa test thử). Anh có thể phát triển để truyền dữ liệu âm thanh trong mạng LAN được không? Em có 1 pro chat Voice trong mạng LAN bằng VSC++.Nếu anh cần PM cho em nhé.

Trích dẫn Gửi bởi k30tin
    Em mới nghe anh giới thiệu thì thấy chương trình quá hay (em chưa test thử). Anh có thể phát triển để truyền dữ liệu âm thanh trong mạng LAN được không? Em có 1 pro chat Voice trong mạng LAN bằng VSC++.Nếu anh cần PM cho em nhé.
    Cái project trên chưa được hoàn thành. Đó là bài tập lớn môn lập trình mạng của mình. Đang làm gần xong thì bị trộm nó ôm mất cái laptop nên dữ liệu bay sạch. Làm lại không đủ thời gian nên chỉ được 2 phần chat public và private giữa các client (cũng chỉ là đối phó với Thầy), nên chưa hoàn thành (giờ demo xong rồi nên cũng không hoàn thành được) thi xong, rảnh rỗi tớ sẽ hoàn thành rùi post lại.

còn cái chat voice thì bạn tớ cũng có một cái project để tớ xin rùi post lên bạn tham khảo.

Mã:
    http://code.google.com/p/lidgren-library-network/http://code.google.com/p/lidgren-library-network/downloads/list
    Xem cái này đi , xong thử làm cái Chat online được ko [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Mình đang làm 1 đồ án tốt nghiệp về Chat Lan bằng C#. Mình muốn làm các của sổ chat giống như Yahoo vậy đó. Nhưng khi làm lại gặp vấn đề khúc mắc là khi User1 muốn chat với User2, User1 mở form chat ra (cái này không có vấn đề gì), sau đó gởi mess lên Server, Server xử lý và gởi Mess này tới User2. User2 bật form chat và chat với User1 (ý tưởng là vậy, nhưng khi User2 mà bật form chat lên thì bị lỗi [IMG]images/smilies/dont_know.gif[/IMG] [IMG]images/smilies/dont_know.gif[/IMG] ). Nguyên nhân là do User2 dùng 1 vòng lặp while (true) để hứng mess từ Server và nó cũng tạo form chat trong vòng lặp này và thế là gây lổi. Mấy pro có thể giúp chỉnh sửa nó hay là đưa ra ý tưởng nào khác để làm phần chat giữa các Client không.

Đây là đồ án của mình về Lan Chat. Học C# còn chụp giựt lắm nên chưa làm được gì nhiều. Mình up lên các bạn xem rùi đóng góp ý kiến giùm nha [IMG]images/smilies/online.gif[/IMG] [IMG]images/smilies/online.gif[/IMG] [IMG]images/smilies/online.gif[/IMG] . Sắp đến hạn nộp rùi mà còn nhiều việc phải làm wá. Chắc ông thầy hướng dẫn bóp cổ wá [IMG]images/smilies/17.gif[/IMG] [IMG]images/smilies/17.gif[/IMG] [IMG]images/smilies/17.gif[/IMG] [IMG]images/smilies/17.gif[/IMG]
    Sửa lại chuổi kết nối trong file ketnoi.cs (Server)

Bài của mình thì đầu có sử dụng MultiForm. Ban đầu thì mình định làm giống như Yahoo Chat vậy (nghĩa là 1 lần Chat là bật ra một Form mới) nhưng mà mình không xử lý được (nguyên nhân là do cái vòng lặp vô tận while(true)). Do đó, mình đã dùng MuiltiTab (giống IE, Firefox) vì cái này dể xử lí hơn nhiều (chỉ cần dùng delegate là xong àh). Nếu bạn có tưởng gì thêm thì cứ đóng góp nhá. Mình cũng muốn làm thêm 1 số chức năng nửa nhưng mà đồ án thì nộp rùi với lại đang ôn thi tốt nghiệp nên không có thời gian làm.

Trích dẫn Gửi bởi duytue
    Đây là đồ án của mình về Lan Chat. Học C# còn chụp giựt lắm nên chưa làm được gì nhiều. Mình up lên các bạn xem rùi đóng góp ý kiến giùm nha [IMG]images/smilies/online.gif[/IMG] [IMG]images/smilies/online.gif[/IMG] [IMG]images/smilies/online.gif[/IMG] . Sắp đến hạn nộp rùi mà còn nhiều việc phải làm wá. Chắc ông thầy hướng dẫn bóp cổ wá [IMG]images/smilies/17.gif[/IMG] [IMG]images/smilies/17.gif[/IMG] [IMG]images/smilies/17.gif[/IMG] [IMG]images/smilies/17.gif[/IMG]
    Sửa lại chuổi kết nối trong file ketnoi.cs (Server)
    Bac oi sao em copy 2 file Client ra 2 cho khac nhau trong 1 may tinh nhug khi chay 2 file CLient nay va ca file Sever tren cung mot may tinh sao no lai ko chat duoc voi nhau vay?????

Trích dẫn Gửi bởi phamliem
    Bac oi sao em copy 2 file Client ra 2 cho khac nhau trong 1 may tinh nhug khi chay 2 file CLient nay va ca file Sever tren cung mot may tinh sao no lai ko chat duoc voi nhau vay?????
    Sorry bạn nha. Cái này mình cũng không biết nửa. Tại đồ án của mình đã sửa lại khá nhiều rồi nên giờ cũng không quên mất là lổi đó là do nguyên nhân gì rồi. Giờ mình up lên đồ án mà mình đã nộp cho mấy thầy. Cơ bản thì không khác gì, chỉ có sắp xếp lại gọn gàng hơn và quan trọng nhất là sửa lại cách truyền dữ liệu đi thôi (bạn xem trong lớp DataPacket).

Hi hi. Bỏ ra 1 tuần nghiên cứu cái code kia thì xem cái code này không mất nhiều thời gian đâu. Mà đọc nhiều code thì hiểu thêm chứ đâu có gì đâu chứ [IMG]images/smilies/thinking.gif[/IMG] [IMG]images/smilies/thinking.gif[/IMG]. Điều bạn hỏi mình không hiểu lắm. Nhưng nếu bạn muốn test thử chương trình của mình thì không cần phải copy client wa chổ khác hay máy khác gì cả. Chỉ cần chạy nó 2 lần là xong. Cái này đã test khá kỉ rùi đó. Vài bửa nửa mình phải thuyết trình về nó nửa là xong việc. Sau đó, nếu rảnh thì sẽ phát triển thêm.