Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Kiểm tra tam giác vuông, nhọn hay tù trong lập trình C#!

Có bài tập này còn 2 phần hông biết làm thế nào, bà con cô bác nào pro chỉ giáo cho em nhỏ! Em nhỏ còn khờ dại [IMG]images/smilies/21.gif[/IMG]

Nhập ba số nguyên a b c. Viết phương thức kiểm tra xem a b c có thể là 3 cạnh của 1 tam giác hay không. Nếu là ba cạnh của tam giác thì hãy cho biết đó là tam giác vuông, nhọn hay tù ???? [IMG]images/smilies/thinking.gif[/IMG]

Cái khúc "nhọn hay tù" [IMG]images/smilies/21.gif[/IMG] em nhỏ chưa thông! Mong được chỉ giáo!

@ donvuon: Cảm ơn bác! Bác làm bên C++ ^^ pro thiệt! Em nó học C# [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG] it gà bác ơi~

Trích dẫn Gửi bởi dinhha471
    lâu rồi ko xài cái này giờ cũng quên lun
    S = sqrt{p(p-a)(p-b)(p-c)}

cos(C) = (a^2+b^2-c^2)/(2ab)
    @ dinhha471: Cám ơn ^^ bác! Chắc em sẽ xem thử và dùng cái này!

nhọn là 3 đều góc <90 độ
    tù là ko vuông ko nhọn

Mình có một hướng như này:

Bạn tính diện tích tam giác dùng công thức Heron, rồi sửa dụng công thức "Tính diện tích bằng phương pháp lượng giác để tính sin của góc" chỉ cần tính nhiều nhất 2 góc là biết nhọn hay tù

http://vi.wikipedia.org/wiki/Tam_gi%C3%A1c

lâu rồi ko xài cái này giờ cũng quên lun
    S = sqrt{p(p-a)(p-b)(p-c)}

cos(C) = (a^2+b^2-c^2)/(2ab)

Trích dẫn Gửi bởi o0oAnhDao0o
    Có bài tập này còn 2 phần hông biết làm thế nào, bà con cô bác nào pro chỉ giáo cho em nhỏ! Em nhỏ còn khờ dại [IMG]images/smilies/21.gif[/IMG]

Nhập ba số nguyên a b c. Viết phương thức kiểm tra xem a b c có thể là 3 cạnh của 1 tam giác hay không. Nếu là ba cạnh của tam giác thì hãy cho biết đó là tam giác vuông, nhọn hay tù ???? [IMG]images/smilies/thinking.gif[/IMG]

Cái khúc "nhọn hay tù" [IMG]images/smilies/21.gif[/IMG] em nhỏ chưa thông! Mong được chỉ giáo!
    Code đây, rất đơn giản mà.

Mã:
    #include <stdio.h> void input(double &a,double &b,double &c) // Nhập xong thì sort để a <=b <=c.{    printf("a = "); scanf("%lf",&a);    printf("b = "); scanf("%lf",&b);    printf("c = "); scanf("%lf",&c);    if (c < a) a -= c = -(c -= a += c);     if (c < b) b -= c = -(c -= b += c);    if( b < a) a -= b = -(b -= a += b);} int trigon(double a,double b,double c){    if (a <= 0 || b <= 0 || c <= 0 || a + b <= c) return 0;    a = a*a + b*b; c = c*c;    if (a > c) return 1;     if (a == c) return 2;    return 3;} void main(){    double a, b, c;    input(a,b,c);    switch (trigon(a,b,c))    {        case 1:printf("
    La so do 3 canh cua tam giac nhon
    "); break;        case 2:printf("
    La so do 3 canh cua tam giac vuong
    ");break;        case 3:printf("
    La so do 3 canh cua tam giac tu
    ");break;        default: printf("
    Khong la so do 3 canh cua tam giac
    ");     }}