Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Xây dựng Danh sách liên kết trong C#

chúng ta thường gặp kiểu con trỏ trong c và C++,còn trong C# thi sao? dưới đây mình sẽ giới thiệu cách tạo một danh sách liên kết kiểu con trỏ trong c#, bnaj nào chưa biết thì xem nhé

Mã:
    using System;using System.Collections.Generic;using System.Text; namespace Dsach_lien_ket{    public class ll    {        public Node head, current;        public class Node        {            public Node next;            public int item;        }    }    class Program    {        static void Main(string[] args)        {            ll danhsach = new ll();            danhsach.head = null;            for (int i = 1; i <= 4; i++)            {                danhsach.current = new ll.Node();                danhsach.current.item=i*10;                danhsach.current.next = danhsach.head;                danhsach.head = danhsach.current;                Console.WriteLine(danhsach.current.item);                       }             danhsach.current = danhsach.head;            while (danhsach.current != null)            {                Console.WriteLine(danhsach.current.item);                danhsach.current = danhsach.current.next;            }                Console.ReadLine();        }    }}
    với cách làm trên bạn có thể tạo cho mình một danh sách động, sử dụng trong những bài của môn cấu trúc DL&GT rùi,đây là cơ sở, các bạn phát triển thêm nhé

Cảm ơn bạn về bài viết này nhe. Mình mới học c# nên còn gà lắm ^_^

mình gà không hiểu cái đoạn này lắm, giãi thích hộ em với cái bác

Mã:
    public Node head, current;
    có phải nó đóng vai trò như là một biến lưu trử cho toàn bài không ạ

vậy vai trò của biến con trỏ trong C# là sao vậy ??
    ví dụ C++ : node * next;
    thì C# không cần là sao ?

C# thì cần gì DSLK he? Cái này cài chơi cho bik thôi[IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]