Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Bạn nothing1010 làm sao hay vậy?

dĩ nhiên là được chứ nhỉ. Mình chuyển sang C++ tốt mà.
    Đây là lỗi đâu phải của riêng C# đâu đây là vấn đề chung của cả bộ Visual Studio mà.

Chuyển đổi kiểu dữ liệu là việc thường làm trong bất kỳ ứng dụng nào, khi làm việc với C#, bạn có thể chuyển đổi dữ liệu số với nhau với giới hạn cho phép.
    Chú ý!:Khi chuyển đổi kiểu dữ liệu có thể bị mất mát do làm tròn số hoặc tự cắt bỏ để thích hợp kiểu dữ liệu tương ứng trong quá trình chuyển đổi.
    Lập trình căn bản C#.

Lưu ý khi chuyển float thành double!

Hôm nay mình tình cờ phát hiện một sự kiện thú vị trong C#:
    Nếu bạn gặp đoạn code như vậy:
    Mã:
    float a = 0.9f;
    double x = a;
    Thì đầu tiên bạn sẽ nghĩ chắc chắn x = 0.9 đúng không nè! Hãy làm thử đi kết quả sẽ cho bạn nhiều bất ngờ hơn bạn tưởng.[IMG]images/smilies/dont_tell_anyone.gif[/IMG]
    Tương tự với toán tử ép kiểu (double) hay Convert.ToDouble() cũng vậy!
    Nhưng với Double.Parse(string) thì lại khác nữa à nha.[IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

Chúc các bạn học tốt với C#!

double 8byte, float 4byte.
    double x = a;
    dĩ nhiên là được chứ nhỉ. Mình chuyển sang C++ tốt mà. vẫn 0.9, C# sao lạ vậy ta [IMG]images/smilies/thinking.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi Kevin Hoang
    ......

Trong lập trình thực dụng, rất ít khi người ta so sánh 2 số chấm động, nếu có thì cũng không phải là so sánh bằng.
    Chính xác. Khi làm việc với số thực, LTV luôn luôn có một số thủ thuật để đề phòng sai số (thường thường viết thành hàm, chứa trong thư viện riêng). Khi so sánh hai số thực, không bao giờ dùng (a==b)? Cách luôn luôn dùng là so sánh xem khoảng cách giữa a và b có nằm trong vòng chấp nhận sai sô hay không? (sai số chấp nhận tùy thuộc vào điều kiện môi trường và ứng dụng)

Oạch, java cũng bị lỗi đó thôi, lỗi chung của visual gì chứ.
    kiểu chấm động vậy mà bồ.

Lúc học ở trường, thấy giáo mình toàn tạo ra 1 biến double temp, rồi sau đó mới gán x = temp. [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]