Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Cùng nhau làm một chương trình đơn giản sử dụng UDP để gửi thông điệp nhé.

Đầu tiên viết về Client gửi một thông điệp tới server

Mã:
    using System;using System.Net;using System.Net.Sockets;using System.Text; namespace MyUdpClient{    class TestUdpClient    {        public static void Main()        {            // tạo một đối tượng MyUdpClient            MyUdpClient client = new MyUdpClient();            // thực hiện kết nối và gửi thông điệp            client.OnConnect();        }    }     #region === CLASS: MyUdpClient ===    class MyUdpClient    {        // Method        public void OnConnect()        {            // thông tin host để kết nối            string _host = "127.0.0.1";            // thông tin về port connect            int _port = 2008;            // tạo một UDP Object            UdpClient udp = new UdpClient();            // kết nối tới host            udp.Connect(_host, _port);            // tạo data để gửi đi. Luôn ở dạng Bytes nhé :)            Byte[] data = Encoding.ASCII.GetBytes("Xcross87 Client says hello to Server");            // gửi data tới host            udp.Send(data,data.Length);        }    }    #endregion}
    Bây giờ ta viết một UDP Server phải open port 2008 để listen các connection tới và thu nhận các gói thông điệp từ client gửi đến nhé

Mã:
    using System;using System.Net;using System.Net.Sockets;using System.Text; namespace MyUdpServer{    class TestUdpServer    {        public static void Main()        {            // tạo một đối tượng MyUdpServer            MyUdpServer server = new MyUdpServer();            // mở server để bắt đầu listen các client            server.OnStart();        }    }    #region === CLASS: MyUdpServer ===    class MyUdpServer    {        // Method        public void OnStart()        {            // tạo một đối tượng UdpClient và lắng nghe cổng 2008            UdpClient udp = new UdpClient(2008);            // thực hiện listen liên tục            while (true)            {                // xác định điểm Remote IP                IPEndPoint RemoteIPEndPoint = new IPEndPoint(IPAddress.Any, 0);                // thu lấy thông tin từ client dạng byte                Byte[] data = udp.Receive(ref RemoteIPEndPoint);                // chuyển về string                string message = Encoding.ASCII.GetString(data);                // in thông điệp ra                Console.WriteLine("Address: {0} - Message: {1}", RemoteIPEndPoint.Address, message);            }        }    }}
    sau đó bật cái Server lên để im và bật cái Client lên bạn sẽ thấy kết quả thông điệp như ý muốn [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

bạn oy choa mình hỏi
    là tại sao mình viết nguyên đoạn code của bạn ào goy,nhưng khi chay noa vẫn thực hiện nhưng ở server không thấy coa chữ nào hết trơn zay.
    thấy noa đen ngòm àh,
    còn điều kiện nào nữa hay hok khi lập trình mạng

chạy rất ổn mà bạn.bạn phải chạy sever rồi mới chạy client.rất cám ơn X nhé

Bạn ơi sao không thấy ra tiếp vậy. Bài này rất hay, mình cũng đang bắt đầu tìm hiểu về lập trình socket. Đang làm bài tập lớn.
    Mình đang có một mô hình chưa biết làm thế nào được.
    Mô hình của mình là: Mình có máy chủ cài SQL quản lý các dữ liệu, trong đó có một cột dữ liệu chứa tên file(ma file đó được upload từ máy client). và sau đó có từ máy client đó download file đó về. Mình đã làm được trong một máy, nhưng trong một mô hình mang Lan hoặc mạng Internet thì mình chưa biết làm như thế nào. Search trên mạng thì mọi người bảo là cái này tìm hiểu về lập trình socket.
    Mọi người có tài liệu nào hoặc đoạn code (thì càng tốt) thì chỉ cho mình. Mình cảm ơn mọi người.

Cái này phải cấu hình mở cổng trên modem thôi còn lại lập trình socket không có gì nhiều lắm đâu.

Chào cả nhà.
    Không có ai trợ giúp tui hay sao? Hic.[IMG]images/smilies/21.gif[/IMG]
    Mong mọi người trợ giúp nhanh cái. Đang làm bài tập lớn mà không biết làm như thế nào.
    Cho hỏi thêm là: Tui có tim hiểu trên mạng thi có câu lệnh bên VB như sau:
    My.Computer.network.Download(Đia chỉ đích,Địa chỉ nguồn)
    My.Computer.network.Upload(Đia chỉ nguồn,Địa chỉ đích)
    Câu lệnh này bên C# thì có tương ứng như thế nào. Ý nghĩa của câu đó là làm sao?
    Mong mọi người giúp đỡ cho?

tuần sau em có 1 bài tập về lập trình socket mà chưa có ý tưởng gì hết? Monh các bác giúp em..
    Đề bài lập trình client kết nối đến 1 server:
    Server là 1 trò chơi sổ xố kiến thiết
    Client là người tham gia:
    Thể lệ:
    Client đăng nhập vào Server--> Server check nick name và pass có trùng hay không.
    Server cho Client 5 số mỗi số có 2 chữ số để chọn 1 trong 5 --> Rồi Client gửi lên Server
    Chủ Server đưa ra 1 số có 2 chữ số trúng thưởng để test với Client. Nếu trùng thì cộng Client 10 điểm. Sai thì trừ 15 điểm.
    Nếu Client được 50 điểm sẽ thắng cuộc.
    Nếu sau 5 lần xổ số mà không đat 50 thì sẽ thua.

Các bào có bài tập về scoket thì share cho anh em với.Thanks

Xcross87 ơi sao lập trình socket máy server toàn bị response vậy nhỉ mà nhìn mấy server của mấy công ty thì bình thường à không chỉ server mà cả client nữa chứ

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối