Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 4 của 4

hướng dẫn tạo report đơn giản trong C#

hôm nay mình post bài này lên mong là sẽ giúp được ít nhiều bạn trong diễn đàn, mình thấy cách làm này nhanh và trong diễn đàn đã có bài tạo report của dieucay555 http://forums.congdongcviet.com/showthread.php?t=21736

biết thêm cách này nữa cũng không sao [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

đầu tiên các bạn microsoftreport

kết quả sẽ thế này

tiếp đến các bạn tạo một dataset (add item vào) và đặt tên tùy ý, ở đây mình đặt tên ReportSinhvien

các bạn kết nối xuống CSDL bằng cách vào view > server explorer, chọn connect...

một bảng connect hiện ra, ở phần server name các bạn chọn server của các bạn, mình thì để dấu . sau đó chọn CSDL bạn muốn tạo report

sau đó các bạn chọn table mà muốn tạo report, bảng đó sẽ xuất hiện trong dataset

các bạn save lại nhé, sau đó quay lại form1, chọn phần design report

một bảng xuất hiện

các bạn chọn next nhé, cái náy chắc đơn giản [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG], sau đó finish thôi

các bạn có thể định dạng lại cho ngày tháng năm bằng cách chọn property của field (của mình là ngày sinh) > format và chọn định dạng, nếu muốn đặt tháng thì các bạn viết MM nhé, viết mm là ra minute đấy, chú ý

sau đó quay lại form1 và làm theo hình nha

vậy là hoàn tất rồi

mình sẽ post bài truyền tham số vào sau nhé, giờ buồn ngủ quá rồi

các bạn save lại nhé, sau đó quay lại form1, chọn phần design report

cai nay` o~ dau vay ban. minh kiem hoai khong ra

hôm nay mình sẽ hướng dẫn cách làm có tham số truyền vào(làm trên bài không có đối số luôn nha), chỉ chỉnh sửa có chút xíu thôi ah [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG], bài mình viết mình nghĩ khá rõ

đầu tiên các bạn vào trong dataset hồi này nhé ở dòng cuối cùng chọn properties để thay đổi câu lệnh sql tí

ở đây mình thêm mệnh đề WHERE vào WHERE Ten_sinh_vien = @TenSV
    Ten_sinh_vien là field trong database còn @TenSV là đối số truyền vào, > finish đi

quay lại cái form1 các bạn thêm vào button và textbox

trong event form_load các bạn cut toàn bộ vào nút event click của button

Mã:
    private void button1_Click(object sender, EventArgs e)
            {
                // TODO: This line of code loads data into the 'ReportSinhvien.SINH_VIEN' table. You can move, or remove it, as needed.
                this.SINH_VIENTableAdapter.Fill(this.ReportSinhvien.SINH_VIEN, textBox1.Text);

this.reportViewer1.RefreshReport();
            }
    ở dòng
    Mã:
    this.SINH_VIENTableAdapter.Fill(this.ReportSinhvien.SINH_VIEN, textBox1.Text);
    textBox1.Text chính là tham số mình truyền vào thông qua textbox
    ok vậy là xong rồi đó[IMG]images/smilies/clap.gif[/IMG]

các bạn có thể publish thành excel hoặc pdf nữa, các chức năng trong form report đã có sẵn [IMG]images/smilies/opacli.gif[/IMG]

đây là bài hưỡng dẫn đầu tiên của mình trong diễn đàn, hy vọng giúp ích ít nhiều cho các bạn

Cũng hay! Nhưng nếu bạn nào thích viết bằng code theo mô hình 3-tier không thao tác bằng tay thì xem video Part 3: Video demo using and set parameter RDLC report