Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 21

Tạo tool để xem file swf trong lập trình C#

Hôm nay mình sẽ hướng dẫn các bạn (newbie) tạo một tool nhỏ để view các file swf (đặc biệt là các game flash nhỏ).
    Mục đích là để cho các bạn làm quen với C# có một ví dụ minh họa trực quan.

Thứ tự hình cho các bước ở đính kèm!

Bước 1, các bạn tạo một project kiều WinForm theo hình dưới.

Bước 2, các bạn mở tab Toolbox, nhấn chuột phải vào vùng trống của nhãn General. Một context menu hiện ra các bạn chọn Choose Items... Khi Choose Toolbox Items xuất hiện bạn chọn Tab COM Components và tick chọn Shockware Flash Object component và nhấn nút OK.

Bước 3, sau khi thực hiện xong bước hai thì trong nhãn General sẽ xuất hiện item Shockwave Flash Object. Bạn hãy kéo và thả vào form chính.

Bước 4, Chọn và chỉnh cho các thuộc tính của component vừa kéo vào form như sau.
    Name: ax_swf
    Dock:Fill

Bước 5, Bạn code theo hình vẽ. Code dễ hiều mình không giải thích thêm nữa. Chú ý constructor của form.

Bước 6, Bạn vào nhãn Solution và nháy đúp vào file Program.cs. Khi đó class Program sẽ được mở ra. Ở đây args (arguments) là danh sách command line của chương trình. Khi mình chạy chương trình, thì args[0] chính là file swf truyền vào constructor của form, member ax_swf của form lại dùng tên file này để chạy file swf đó.

Bước 7, bạn nên tạo icon cho chương trình bằng cách vào menu Project chọn Properties-> chọn Application và Browse đến một icon nào bạn thích. Mình chọn icon của yahoo messenger. Để cho ico này cũng hiển thị trên title của form thì bạn vào thuộc tính của form và chọn ico đó nhé. Sau khi build project, bạn nháy chuột phải vào một file swf bất kì -> chọn Properties -> chọn nút Change và Browse đến file SWFPlayer.exe.

Bước8, Thành quả.

Note:
    Máy bạn phải cài Flash player (nếu ai online ở nhà thì chắc là có hết rồi).

Mèo xin nói thêm một xíu nữa cho các newbie hiểu thêm nha : cách vừa rồi là dùng activex nhúng vào chương trình, với cách này ta có thể nhúng được windows media player hoặc thậm chí cả excel vào chương trình c# nữa đó.

Mình quên mất là chưa đính kèm demo.[IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]

đây là ảnh lỗi mà mình dùng VC++2005 chụp được,mình không thể mở được project của ngocbig,bạn có thể cho mình 1 câu trả lời khong,cảm ơn cậu rất nhiều

sử dụng VS2008 để chạy là được

Hợ không chạy nổi. Cái này có file exe rồi có cần phải build lại không mà nó chả chạy gì cả ? Kích vào mà ko lên cái gì cả =))

Trích dẫn Gửi bởi comeonbaby
    Hợ không chạy nổi. Cái này có file exe rồi có cần phải build lại không mà nó chả chạy gì cả ? Kích vào mà ko lên cái gì cả =))
    Mình làm cái này không phải là để open file swf bằng cách browse nó. You có làm thoe "bạn nháy chuột phải vào một file swf bất kì -> chọn Properties -> chọn nút Change và Browse đến file SWFPlayer.exe."

Sau khi các file swf đã đc "associated" với chương trình thì bạn chỉ cần open file swf bất kỳ để show mà thôi.

Hèm bất tiện thế ? Sao không cho cái browse vào luôn ? Haizzz lại phải làm kiểu kia vậy. Lần sau viết soft nhớ tích hợp nghen bạn _ __! Mình làm luôn có đầy đủ tool căn bản nhất mờ TT

[IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG] không hề bất tiện. Khi đã liên kết với các file swf thì lần sau chỉ chọn file swf là play đc luôn. Mình cố ý làm thế.

Adobe cung cấp stand alone player luôn mà ngon lắm, làm làm gì cho mệt ???

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối