Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Trích dẫn Gửi bởi nhungiund
    Ai biết lập trình ứng dụng từ điển trên nền Window Mobile giúp mình bài này với. Thanks!!!!!!!!![IMG]images/smilies/clap_grin.gif[/IMG]
    Hỏi chung chung thế bạn ơi ai mà trả lời được cơ chứ!
    Mà now bạn có học thì học viết ứng dụng windows phone 7, Android, Iphone
    chứ học window mobile cũ rích kia thì ích gì cơ chứ!

Bọn mình cũng mới được làm quen nên chwa biết được nhiều lắm. Mình viết cho smartphone nhưng mình chưa biết cách xây dựng CSDL. Bạn có thể giúp mình được không?

Trích dẫn Gửi bởi Trangkhuyet
    Mình biết, làm ứng dụng tra từ, xóa từ, cập nhật từ thì quá dễ sẽ không được điểm cao đâu bạn.Ít nhất thêm 3-4 chức năng gì ấy, mà mình thì mới có 1.
    Bạn cố gắng đi, mình cũng đang làm bài cho môn học và chưa nộp nên không thể share.là đọc file xml và xử lý thôi, tuy nhiên trên PPC không chấp nhận file quá lớn nên file data mình xóa còn có 4mb.
    Bạn có thể giúp mình chức năng nhập từ tra từ được không?

Từ điển thì dùng xml lưu CSDL là rất sướng, không thì dung SQL CE nhưng cái này mình không thích.
    Mình làm dựa trên file xml đã có sẵn và là một file có cấu trúc đơn giản thôi hà:
    Mã nguồn PHP:
    <Dictionary><record> <word>hello</word> <meaning>.......xin chào,......</meaning></record><record>..............</record></Dictionary>  
    Nhiệm vụ của bạn là đọc file xml này lên và lưu vào danh sách, hay bảng băm để xử lý.Bạn có thể nghiên cứu cách sử dụng Bảng băm trong C# trên mạng.
    Tra từ thì bạn tạo 1 textbox cho người ta nhập vào, 1 button xử lý tìm nghĩa, một label thể hiện nghĩa. Trong sự kiện click của button bạn tiến hành lấy thông tin trên textbox và duyệt qua bảng băm, hay danh sách từ điển, so sánh và tìm ra nghĩa.
    Nói nôm na là như sau:xây dưng class trước(tùy theo file xml có cấu trúc ra sao và bạn muốn chương trình mình như thế nào thôi), mình thì xây dựng đon gian co word va meaning thôi:
    Mã nguồn PHP:
    public class Dictionary { private string word; public string Word { get { return word; } set { word = value; } } private string meaning; public string Meaning { get { return meaning; } set { meaning = value; } } }  
    Có file xml rồi thì đọc file thôi.
    Mã nguồn PHP:
    public static List<Dictionary> DocFile(string filename) { XmlDocument Source = new XmlDocument(); Source.Load(filename); XmlNodeList List_word = Source.GetElementsByTagName("word"); XmlNodeList List_meaning = Source.GetElementsByTagName("meaning"); List<Dictionary> English = new List<Dictionary>(); foreach (XmlNode word in List_word) { Dictionary dic = new Dictionary(); dic.Word = word.InnerText; English.Add(dic); } int n = English.Count; int i = -1; foreach (XmlNode meaning in List_meaning) { English[++i].Meaning = meaning.InnerText; } return English; }  
    //Đoc file kiểu này chẳng theo cái nguyên tắc đọc xml gì hết tuy nhiên khi thử thì mình thấy nó nhanh nhất so với các cách dùng xmldocument (kiểu childnodes), xmltextreader.
    Cái vấn đề nữa là bạn làm sao xác định được đường dẫn của file xml trên máy ảo PPC? cái này bạn nghiên cứu đi.
    Dữ liệu đã được lấy lên List<Dictionary> rồi thì bạn muốn làm gì thì làm, băm nó thì sẽ tìm nhanh.

Mình nghĩ không tốn thời gian cho bạn nữa, bạn thực hiện chèn file xml như cách chèn ảnh mình viết ở đây.

http://forums.congdongcviet.com/showthread.php?t=44423
    Và dùng lệnh sau để xác định đường dẫn động như sau:
    Mã nguồn PHP:
    string m_startuppath = System.Reflection.Assembly.GetExecutingAssembly().GetModules()[0].FullyQualifiedName; m_startuppath = m_startuppath.Replace(System.Reflection.Assembly.GetExecutingAssembly().GetModules()[0].Name, "" ); string filename = m_startuppath + "Anh_Viet.xml";  
    Lúc đầu mình làm thì việc xác định được đường dẫn động trên thì mất rất nhiều thời gian đó bạn chứ không đơn giản và dễ dàng đâu.
    File xml data(nếu bạn cần) thì bạn pm qua mail đi,mình làm biếng up lắm. Bạn có thể tạo ra file xml đơn giản theo cấu trúc vài từ như trên và thử trước khi nào quyết định làm bằng dữ liệu xml thì lấy data sau cũng được.

Bạn ơi !Cái này đâu thể sử dụng trên Window Mobile được.Bạn có bài mẫu không up lên cho mình xem với.Thanks

hê hê nhóm bà có đổi đề tài hok hihi

Ban ơi, cái của mình đích thực dùng cho Window mobile, nếu bạn chạy được trên destop mình xin chịu thua hai tay.
    Còn các thao tác đọc file xml, thì ở đâu cũng như nhau , hoàn toàn không khác nhau. khác nhau chỉ ở những thủ thuật linh tinh thôi, ví dụ làm sao bạn vận chuyển được file data vào máy ảo PPC? trong khi destop quá dễ copy vao debug là xong. Và cái thứ hai rất điên nữa là làm sao xác định được đường dẫn (động thì tốt và cần thiết) của file data trên máy ảo PPC.Mình đã đưa ra cách đưa file rồi và cho luôn đường dẫn chuẩn mực luôn rồi đó.
    Cái này là làm từ điển bằng file data XML, nếu bạn chưa học XML thì thua.

Làm ứng dụng tra từ, xóa từ, cập nhật từ thì quá dễ sẽ không được điểm cao đâu bạn.Ít nhất thêm 3-4 chức năng gì ấy, mà mình thì mới có 1.
    Bạn cố gắng đi, mình cũng đang làm bài cho môn học và chưa nộp nên không thể share.là đọc file xml và xử lý thôi, tuy nhiên trên PPC không chấp nhận file quá lớn nên file data mình xóa còn có 4mb.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối