Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 18 của 18
    Nếu đã học C# thì bạn nên dùng Window Phone SDK 7.1, không nên dùng Android làm gì, vì Windows 8 sau này sẽ hỗ trợ nền tảng Mobile rất nhiều và ngôn ngữ chính mà Window sử dụng là C#. Trong Windows Phone làm game thì bạn có thể dùng XNA, cái layout design của nó thì dùng xaml, cũng tượng tự thằng xml của Android. Tuy vậy thằng Emulator của nó hỗ trợ design rất tuyệt, cộng thêm cái cục Visual Studio của nó rất tiện cho việc debug.
    Ngoài lề:
    Thằng Android dễ viết, code sáng sủa, deployment cũng dễ tuy vậy mình thấy cái Framework của nó vẫn còn lỏng lẻo lắm. Memory leak rất khó phát hiện, đặc biệt nếu bạn không chuyên sâu về Java, và trên nền Mobile, thì điều này rất quan trọng. Tốc độ chương trình, và thư viện hỗ trợ các sự kiện trong Android cũng còn rất hạn chế so với Cocoa framework của Mac OSX. Tất nhiên học Android bạn sẽ tìm được rất nhiều tài liệu trên mạng, vì nó được rất nhiều lập trình viên ưa chuộng, một lợi điểm rất lớn của Android.
    Còn mình thì chỉ thực sự thích Iphone thôi, vì nó hỗ trợ mọi cử chỉ của người dùng đến từng chi tiết nhỏ nhất, và cái design của nó rất đẹp. Bạn có thể nhúng code C/C++ vào thẳng luôn Objective C để tăng tốc độ chương trình mà không cần phải recompile gì cả. Có điều nó có rất nhiều license ràng buộc, bạn phải trả tiền cho thằng Mac để đưa application ra App Store! Mac mà, nó thường rất giỏi trong việc lấy tiền của khách hàng.
    Mình đã từng làm trên cả ba nền di động Android, Windows Phone, và Iphone, nhưng tới thời điểm này mình vẫn thấy Iphone là tuyệt nhất. Hi vọng sau này thằng Windows 8 ra đời sẽ mở ra một chân trời mới cho Window Phone.
    Một vài suy nghĩ của mình, hi vọng là nó có ích cho bạn.

có lập trình game thì dùng unity , hình như còn 1 cách nữa là:

Java Native Interface: là một bộ framework cho phép mã lệnh viết bằng Java chạy trên máy ảo java có thể gọi hoặc được gọi bởi một ứng dụng viết bằng native code (Ứng dụng được viết cho một phần cứng cụ thể và trên một hệ điều hành cụ thể) hoặc những bộ thư viện viết bằng C, C++ hoặc Assembly.
    Bằng cách sử dụng JNI, Android cho phép các ứng dụng chạy trên máy ảo Dalvik có thể sử dụng những phương thức được viết bằng các ngôn ngữ cấp thấp như: C, C++, Assembly. Qua đó các nhà phát triển ứng dụng có thể xây dựng ứng dụng dựa trên các bộ thư viện viết bằng C, C++, Assembly nhằm tăng tốc độ thực thi của ứng dụng hoặc sử dụng những tính năng mức thấp mà ngôn ngữ Java không hổ trợ. Tuy nhiên người phát triển ứng dụng cần phải cân nhắc sự gia tăng độ phức tạp của ứng dụng khi quyết định sử dụng các bộ thư viện này.

Chưa bao giờ nghe lập trình Android với C# cả
    Cậu tìm hỉu Java => Android

Trích dẫn Gửi bởi Halen
    Bạn có thể nhúng code C/C++ vào thẳng luôn Objective C để tăng tốc độ chương trình mà không cần phải recompile gì cả.
    Có nhầm không thế?

Trích dẫn Gửi bởi mrthuan8
    có lập trình game thì dùng unity , hình như còn 1 cách nữa là:

Java Native Interface: là một bộ framework cho phép mã lệnh viết bằng Java chạy trên máy ảo java có thể gọi hoặc được gọi bởi một ứng dụng viết bằng native code (Ứng dụng được viết cho một phần cứng cụ thể và trên một hệ điều hành cụ thể) hoặc những bộ thư viện viết bằng C, C++ hoặc Assembly...
    C# nó có compile ra native code đâu mà đòi dùng jni.

Nếu viết app cho android thì có thể dùng mono, nhưng điều đó chỉ có nghĩa là có thể dùng C# trên android thôi còn library có đầy đủ hay không lại là chuyện khác. Cái này phải cân nhắc.

Còn viết game mà muốn embed mono vào để script như thằng Unity thì thoải mái.

thế các bạn có biết để lập trình cho RIM thì dùng bộ công cụ gì không vậy ai biết chỉ mình với[IMG]images/smilies/kiss.gif[/IMG]

Trích dẫn Gửi bởi tisun1221
    thế các bạn có biết để lập trình cho RIM thì dùng bộ công cụ gì không vậy ai biết chỉ mình với[IMG]images/smilies/kiss.gif[/IMG]
    Xài cái này https://developer.blackberry.com

Đúng là được voi hay đòi tiên! Bị ép viết Objective-C thì tìm C#/Java thì nghe còn có lý. Viết Java mà còn đòi tìm C# thì đúng là....!

Trích dẫn Gửi bởi nobita2009hp
    chào cả nhà,mình rất thích lập trình Android nhưng chỉ biết mỗi C#,vậy có tool hay cách nào để LT Android với C# ko?thanks![IMG]images/smilies/2.gif[/IMG]
    bạn đã biết c# rồi thì chuyển sang java không phải vấn đề lớn. nếu bạn muốn sớm phát triển được các ứng dụng cho android mình biết 1 chỗ có thể giúp được bạn, ở đấy họ sẽ dạy cho bạn kinh nghiệm thực tế luôn vì mình cũng từng học ở đó 1 khóa về mobile. Họ dạy rất ổn nhưng mỗi tội học phí thì mắc đó, bạn phải cân nhắc còn nếu tự học được thì tốt đỡ phải mất tiền [IMG]images/smilies/smile.png[/IMG])
    Tham khảo: http://www.********.com.vn/Khoa-hoc-...Java/J2ME.aspx

-----------------------------------------------------------------------
    Điều quan trọng không phải vị trí ta đang đứng - mà là ở hướng ta đang đi

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12