Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Lập trình ứng dụng web cho mobile như thế nào?

Ai đã từng làm qua về vấn đề này rồi xin chỉ giáo cho e với.
    Cụ thể em muốn làm 1 trang cho mobile như kiểu của dantri.com.vn ý. Nó tự biết được thiết bị truy cập là gì rồi đưa về nội dung sao cho phù hợp với màn hình.
    Bác nào có ebook hay kinh nghiệm về vấn đề này dựa trên ngôn ngữ c# thì giúp e với nhớ[IMG]images/smilies/smile.png[/IMG]

Bạn coi bên mục này nhe, có một đoạn code hướng dẫn cách nhận dạng thiết bị

Lập trình wap bằng asp.net như thế nào?

mình cũng đang quan tâm về vấn đề này, cho mình hỏi: sử dụng jquery mobile, html 5 là chỉ để lập trình hiển thị phía client (UI) còn phía server thì vẫn sử dụng php, asp.net, ... hay sao

Lập trình web cho Mobile hay smartphone hay thiết bị di động thì về bản chất không khác gì so với web chạy trên Laptop hay PC cả. Vấn đề ở đây là bạn cần phải xử lý giao diện làm sao khi hiên thị trên các thiết bị này nó phải tương thích màn hình, xử lý bên trong nhanh, rút gọn để làm sao trên điện thoại có thể load nhanh, hạn chế hình ảnh quá nặng. Bây giờ có khái niệm Responsive trong HTML/css bạn tham khảo cái này để xử lý web, nó sẽ tương thích cho cả hai nền tảm PC và Mobile (smartphone). Ở đây bạn có nói ví dụ là Dantri.com.vn/ mình nghĩ để học thì bạn học luôn Vnexpress.net đi

có 2 cách bạn ạ. 1 là dùng css như trang tinhte.vn ấy. khi co nhỏ vào thì nó khác thu nhỏ
    cách thứ 2 là mình hay làm đó là làm 2 giao diện riêng biệt viết bằng mvc4. giống như gmail của google ấy. vào bằng thiết bị nào có giao diện riêng. như thế dễ phát triển và kiểm soát hơn. Thân!