Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Lỗi web.config khi upload web lên host

trang demo của e: Demo
    em upload web aspx lên hostfree somee.com và cấu hình csdl thành công rồi chạy đc rồi! e pải xóa mấy cái này đi trong web.config vì chạy thì nó báo ko tìm thấy:
    <add assembly="Office, Version=11.0.0.0, Culture=neutral, PublicKeyToken=71e9bce111e9429c"/>

<add assembly="Microsoft.Office.Interop.Excel, Version=11.0.0.0, Culture=neutral, PublicKeyToken=71e9bce111e9429c"/>

<add assembly="stdole, Version=7.0.3300.0, Culture=neutral, PublicKeyToken=B03F5F7F11D50A3A"/>
    nhưng khi click vào 1 số chức năng thì nó báo lỗi này ai biết chỉ dùm e với:

trên somee không cài office(excel) hoặc không cho phép bạn dùng excel [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    chắc là thế

Trích dẫn Gửi bởi tdtanvn
    trên somee không cài office(excel) hoặc không cho phép bạn dùng excel [IMG]images/smilies/biggrin.png[/IMG]
    chắc là thế
    Vậy mình pải làm sao để ko bị lỗi đó! thực ra trong 1 trang quản trị mình cho phép xuất thống kê ra file excel thì mình cũng chỉ add referen đến thư viện excel để sử dụng thui!

Trích dẫn Gửi bởi pvtam2a
    Vậy mình pải làm sao để ko bị lỗi đó! thực ra trong 1 trang quản trị mình cho phép xuất thống kê ra file excel thì mình cũng chỉ add referen đến thư viện excel để sử dụng thui!
    Cái lỗi này không phải là do web config đâu, cái này là do đối tượng chưa được khởi tạo mà đã sử dụng rồi, Tôi lấy ví dụ vầy

public class Class1 {
    A()
    {
    }
    public void SayHello()
    {
    }
    }

Class1 A;
    A.SayHello() <----- Lỗi Object not set to reference of an object là tương tự thế này

Trích dẫn Gửi bởi whitepenguin
    Cái lỗi này không phải là do web config đâu, cái này là do đối tượng chưa được khởi tạo mà đã sử dụng rồi, Tôi lấy ví dụ vầy

public class Class1 {
    A()
    {
    }
    public void SayHello()
    {
    }
    }

Class1 A;
    A.SayHello() <----- Lỗi Object not set to reference of an object là tương tự thế này
    Nhưng mình chạy localhost ngon lành mà! sao lại thế nhỉ!

Nhưng mình chạy localhost ngon lành mà! sao lại thế nhỉ!
    Có lần tui cũng bị 1 trường hợp gần giống như thế này, lúc đó trong web.config có đều chỉnh 1 số cái về module và handler, mấy cái này chỉ work trên real internet address còn local host thì không chạy

Hãy xem thử trace stack để biết chuyện gì xảy ra
    Lỗi này xảy ra tại Page_Load event của cái web page bạn đang load
    Page_Load thì gọi các function khác mà để ý nó lỗi phía trong 1 control nào đó trong trang web ở sự kiện Onload, Sau đó là 1 loạt đệ quy rồi xuống tới ProcessRequestMain
    Cái lỗi này có thể đào ra thử cái ProcessRequestMain

Theo như tui đoán thì, khi sử dụng Internet Address thì 1 cái phần nào đó trong các hàm gọi không có work. Có thể do bạn không dùng settings chung cho cả localhost và internet Address chẳng hạn vì ngữ cảnh của 2 cái này hoàn toàn khác nhau, nên 1 phần nào đó khi load cho local host nó tìm thấy, còn cho internet nó tìm không thấy nên trả Object về null. Cái null này được sử dụng ở hàm ProcessRequestMain và gây lỗi.

Chào bạn whitepenguin đúng như bạn thấy đó có lúc mình vào đc hết các chức năng bình thường nhưng thử coi vào lần 2 là dễ bị lỗi như trên mình đọc hướng dẫn của bạn nhưng cũng chưa hiểu cách làm thế nào để gỡ lỗi! nếu có thể bạn hướng dẫn cụ thể hơn ko?

Chào bạn whitepenguin đúng như bạn thấy đó có lúc mình vào đc hết các chức năng bình thường nhưng thử coi vào lần 2 là dễ bị lỗi như trên mình đọc hướng dẫn của bạn nhưng cũng chưa hiểu cách làm thế nào để gỡ lỗi! nếu có thể bạn hướng dẫn cụ thể hơn ko?
    Vì ly do bạn chạy trên internet address thực sự mới bị lỗi thì vấn đề dùng Visual Studio để debug là không thể vì nó chỉ có thể Debug trên localhost thôi.

Theo kinh nghiệm trace bug trên internet address của tui thì khi tui đọc trace stack bị error chỗ nào thì insert 1 cái throw exception ngay chỗ đó để kiểm tra.
    Tui lấy ví dụ cụ thể như sau:
    Lỗi cũa bạn là Object bị null. Bạn để ý xem là nó bị cái này khi trường hợp nào xảy ra. Theo lời bạn nói thì bạn thực hiện chức năng gì đó thì bị. Không rõ là bạn thực hiện chức năng gì nhưng tui cứ assume là bạn click button chằng hạn, như vậy cái lổi này chắc chắn nằm ở đâu đó trong click button
    event khi postback về cho server.
    Bạn quay vào Click event insert cái throw exception ở giữa đoạn code này này làm đại khái như sau
    Click Event()
    {
    1.
    2.
    3.
    4.
    throw new Exception ("Không biết là bug nằm chỗ nào đây);
    5.
    6.
    7.
    }

Sau đó, cho chạy trên internet, khi bạn click button mà thấy exception throw Không biết là bug nằm chỗ nào đây thì có nghĩa là con bug nằm phía dưới cái throw này ,còn thấy lỗi cũ có nghĩa là con bug nằm phía trên. Tiếp tục trace 1 nửa khoảng code có bug để tìm ra chính xác nó năm ở đâu. Nếu mà thấy con bug nằm ngay tại dòng gọi function khác thì trace tiếp vào trong function đó.
    Theo như trường hợp của bạn nó báo bị Error tại Page_Load.
    Mấy cái control này do bạn viết ra thì rất dễ trace nhưng nếu của người khác thì phãi chịu khó đào bới thôi