Chào mừng đến với Diễn đàn lập trình - Cộng đồng lập trình.
Kết quả 1 đến 3 của 3
    SOAP = Simple Object Access Protocol
    Khi bạn viết web service xong deploy tại server. Cái Webservice này của bạn giống như 1 trang .aspx vậy thôi nhưng đuôi của nó à .asmx, ví dụ Calculation.asmx

Khi bạn dùng Visual Studio để consume cái Web này thì đa số là nó đã làm hầu hết mọi thứ cho bạn rồi. Bạn chỉ cần add Web Reference đến cái web service, nó sẽ đọc cái Schema XML của web service tại server rồi tạo thành Class trong code để bạn dùng. Các kết quả trà về củng được visual studio dùng thư viện viết sẵn của nó để parse xml trả về thành các Object. Nói chung là Microsoft viết hết săn làm cho mình rồi nên thường người dùng không hiểu cặn kẽ cho lắm.

Muốn webservice trả vể XML mà không bị can thiệp bởi Visual Studio thì bạn không cần add Web Reference, dùng HTTPRequest class POST không phải là GET XML Schema đến địa chỉ Web trước, XML Schema này gồm tên method, các parameter đi kèm với method này theo quy định schema của SOAP 1.1/1.2 và format của schema tại server. Server sẽ parse schema của bạn rồi dùng web method bạn yêu cầu và trả lại kết quả theo như quy định của SOAP 1.1/1.2 và format tại server.

Thường thì người ta hay dùng XMLHttpRequest của javascript để request kiểu AJAX như thế này. Bạn củng có thể dùng HTTPRequest trong C# để làm việc tương tự, ví dụ ASP.NET Application , Windows Form, Console Application, ở đâu cũng được. Nhưng để post thì cần tìm hiểu 1 ít vê HTTP convention, để biết cách mà post.

Tui đào cho bạn nguyên lý hoạt động rồi, phần còn lại bạn phải work để experiment và trial + error thì sẽ rành thôi.
    Thử hết cái này đến cái kia, nếu sai không biết cách nào làm thì có thể post lên hỏi tiếp.

Webservice với soap cho người mới ?

Xin chào cả nhà.
    tình hình em đang nghiên cứu tự học webservice đọc trên mạng và ko rõ lắm.và có một số vấn đề sau:
    1. em ko hiểu soap nó đc cài đặt như thế nào (ko biết em hỏi câu này có ngu ko )
    giả sử em có:
    Mã:
     [WebMethod]
            public int PhepCong(int a,int b) {           
                return a+b;
            }
    ở 1 webclient khác em gọi đến webservice và gọi funtion PhepCong(5,5) thì em được kết quả = 10.
    vậy soap là cái gì trong đoạn này các bạn ? hay nó cài đặt nó như thế nào ? mong các bạn chỉ dùm
    2. em muốn ở webservice trả về 1 xml thì làm sao hả các bạn?
    3. bạn nào có demo hay gì gì hay về webservice với soap thì cho mình xin.
    4. cuối cùng mong các bạn đừng bảo mình search google mà đọc
    5. chào thân ái [IMG]images/smilies/applause.gif[/IMG]

ok. Cảm ơn bản đã chỉ dẫn [IMG]images/smilies/applause.gif[/IMG]